collapse

ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวพม่า ไหว้พระขอพร เทศกาลสงกรานต์ 15-18 เมษายน 2557  (อ่าน 19116 ครั้ง)

ออฟไลน์ พงษ์

• PREVILEGE MEMBER
  • *
  • Total likes: 6856
  • คะแนนพิเศษ: +1753/-1

(/pong2)

{flower2} สวัสดีครับพี่ๆ  {flower2}

ทริปสงกรานต์ปีนี้ ผมจะพาพี่ๆท่องเที่ยวดินแดนแห่งพุทธศรัทธา ไหว้พระ ชมเจดีย์ ย่างกุ้ง ตองอู เมื่องพม่า กันครับผม

{flower1} {flower1}

วันแรก : ถึงเมื่องย่างกุ้ง ยลโฉมพระตาหวาน เจดีย์กลางน้ำ และขอพรพระทันใจ

วันแรก ผมมาถึงเมืองย่างกุ้ง แต่เช้าตรู่ โดยสายการบินนกแอร์ ที่เพิ่งเปิดเส้นทาง ย่างกุ้ง เมื่อไม่นานมานี่เองครับ

ตื่นกันตั้งแต่เช้าเลยครับ นั่งเครื่องไม่ทันไรก็ถึงซะแล้ว ใกล้ๆเมืองไทยนิดเดียวเองครับ

ช่วงสงกรานต์มีคนไทยร่วมเดินทางกันบางตาครับ คงเพราะสนุกอยู่ที่เมืองไทย หรือไม่ก็ไม่อยากมาเปียกน้ำเพราะสงกรานต์พม่ากันมั้งครับผม ฮ่า ฮ่า ฮ่า

สนามบินย่างกุ้ง ผมคิดว่าค่อนข้างใหม่เลย แม้ไม่ใหญ่มากแต่ก็ดูดีกว่าที่คิดไว้เยอะครับ

ช่วงสงกรานต์เมืองไทย ก็เป็นช่วงปีใหม่พม่าเหมือนกันครับ มีเล่นน้ำสาดน้ำกันเหมือนกัน แเละเล่นกันเยอะกว่าเมืองไทย จะมากกว่าอย่างไร เดี๋ยวผมพาไปดูกันครับ

ก่อนอินเราไปเชคอินโรงแรมก่อนครับ นี่ไงครับห้องที่ผมจะนอนคืนนี้ อยู่ริมทะเลสาปในย่างกุ้งเลยครับ

ล้างหน้า ล้างตากันนิดหน่อยที่โรงแรม เราก็เริ่มเดินสายทำบุญไหว้พระกันเลยครับ ที่นี่ที่แรก วัดพระนอนตาหวาน

ดวงตาท่านน่าจะเป็นลูกแก้วครับ ใสวาว เหมือนตาคนจริงๆเลยครับ ตาหวานสมชื่อเลยครับ

ทีแรกเราว่าวันแรกเราจะเที่ยวทำบุญกันวัดวาต่างๆในย่างกุ้ง แต่ปรากฏว่ารถติดมาครับ เลยเปลี่ยนแผนไปเมืองสิเรียมกันก่อนครับ

ระหว่างทางมีเจดีย์องค์ใหญ่ครับ เลยแวะไหว้พระกันก่่อนครับ มีพระุพุทธรูปหยกขาว องค์งาม เป็นสิ่งคูุ่บ้านคู่เมืองของชาวเมืองกันครับ งดงามมากๆ

ที่เจดีย์กลางน้ำ จะมีพระหยกขาวองค์ที่อยู่ภายในตรงกลางของเจดีย์กลางน้ำจะเป็นองค์สำคัญครับ ทำจากหยกทั้งองค์ และทรงเครื่องด้วยทองคำแท้ ประดับอัญมณีมากมายเลยครับ

เจดีย์กลางน้ำครับ สร้างอยู่กลางน้ำจริงๆ ต้องนั่งเรื่อจากฝั่งข้ามน้ำไปขึ้นยังเจดีย์ครับ

บรรยากาศเรือของนักท่องเที่ยวครับ ลำใหญ่หน่อย และมีที่บังแดดให้ แลกกับค่าโดยสารที่แพงกว่าครับ

ถึงแล้วครับเจดีย์กลางน้ำ เยเลพญา

น่าทึ่งในพลังศรัทธานะครับ พยามยามสร้างกันอยู่กลางน้ำ และสวยงามมากครับ

พี่คนเรือนุ่งโสร่ง ชายชาวพม่ายังนิยมนุ่งโสร่งกันอยู่ครับ โดยเฉพาะวันปีใหม่นี่ทั้งเด็ก ผู้ใหญ่ นุ่งโสร่งเข้าวัดกันหมด

อากาศร้อนนะครับที่พม่า แต่สบายใจมากๆ เพราะวัด องค์พระ และเจดีย์ ต่างๆ ช่างงดงามจริงๆ

หลังจากนั้นเราก็เดินทางกลับย่างกุ้งครับ แวะหาอะไรรองท้องสำหรับมื้อกลางวัน แล้วเราก็ไปวัดกันต่อเลยครับ วัดนี้เลยครับ

มีเกศาของแท้ของพระพุทธเจ้า มาประดิษฐานไว้ ณ. ที่แห่งนี้ด้วยครับ ชาวพม่านิยมสีทอง และถวายทองคำแด่สิ่งศักสิทธิ์กันมากครับ อร่ามทีเดียว

พระพุทธรูปก็เป็นสำริด (มั้งครับ) สีทอง งดงาม หลายองค์มากๆ ที่นี่ก็มีด้วยครับ

ผมชื่นชมองค์พระขงพม่ามากๆ เลยครับ งดงาม เปล่งปลั่ง และเขาดูแลดีมากๆเลย

มีรัศมี เหลืองอร่าม และน่าเลื่อมใสมากๆเลยครับผม

งดงาม หมดจด จริงๆ พี่ๆ ว่าไหมครับผม

เคาะรฆังให้ชื่อเสัยง ก้องกังวานหน่อยครับ สังเกตุเท้าผมนะครับ พื้นกลางแดดมันร้อนมากๆเลยนี่ครับ มาวัดพม่า รองเท้า ถุงเท้า ห้ามเด็ดขาดครับ

ด้านหลังเจดีย์นี้ มีพระพุทธรูปองค์ใหญ่แปลกตา อีกองค์ครับ

มีพญานาคเป็น ฐานนั่งของพระพุทธรูป พญานาคเขาลวดลายแปลกดีครับ

และแล้วจุด highlight ของเราคน มาขอพรพระทันใจกันครับ

สำหรับคนไทย นัต หรือเทพทันใจ ท่านนี้ เราคนไทยเลื่อมใสศรัทธากันมากๆครับ

ว่ากันว่า ถ้าเราขอพร จากท่าน เราจะสมหวังโดยทันที เลยครับ ท่านประธานพรให้เราเร็วมากๆ

ผมเก็บแบงค์พม่า เป็นขวัญถุง จากที่ไกด์พม่าบอกวิธีการขอพรให้ผมมาด้วยครับ

จากนั้นก็ข้ามฝั่งถนนมาขอพรจาก เทพธิดากระซิบ กันครับ วิธีขอพรก็กระซิบบอกท่านเอาครับ แปลกดีไหมครับ

{stone} {stone} {stone}

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2020, 09:32:11 PM โดย พงษ์ »
อย่าหยุดสงสัย........?
จะได้อยากสู้เพื่อค้นหา

• *

วันที่2 : เที่ยวเมืองหงสาวดี เมืองบุเรนอง กันครับ

วันนี้บอกไกด์ให้มารับสายๆ เพราะเราไม่อยากเหนื่อยมากไปกับการท่องเที่ยวครับ

เมืองหงสาวดีอยู่ทางเหนือของย่างกุ้ง ไม่ไกลนักประมาณ นั่งรถ ชั่วโมงกว่าๆ ก็มาถึงครับ

ที่แรกเรามาไหว้พระ 4 ทิศกันครับ องค์ใหญ่มากๆ 

และก็ต่อด้วยพระนอนองค์ใหญ่ สวยงามมากๆ องค์ท่าน

ตัวผมเหลือเล็กนิดเดียวเอง

ลวดลายพระพุทธบาทครับ

มีลวดลาย สัตวต่างๆ และอื่น บนเท้าท่านครับ ใครทราบว่ามีอะไรบ้าง บอกผมหน่อยครับ

งดงามมากครับ

หลังจากนั้นเราก็มาอีกวัดกันครับ ที่นี่มีพระนอนใหญ่ อีกองค์ครับ

อายุอานามท่านก็น่าจะประมาณ 1000 ปีได้

แต่ละที่ ชาวพม่าดูแลรักษา กันให้คงสภาพดี ดีมากๆเลยครับ

พลังศรัทธามีอยู่อย่างมากมายจริงๆ ที่นี่่

พระนอนองค์นี้จเป็น องค์คู่บ้านคู่เมืองของชาวหงสาวดีครับ

ที่นี่เป็นเจดีย์บุเรงนองครับ

เจดีย์แห่งนี้ผู้ชายสามารถปีนขึ้นไปได้ ถึงจุดชั้นสีขาวบนสุดอ่ะครับ

เรามาไหว้พระขอพรก่อนเดินขึ้นเจดีย์กันครับ

พี่ๆคงอยากรู้ว่า ผมไหว้พระแต่ละที่ผมขอพรอะไรไป มก็ขอให้โลกสงบสุขไงครับ อิอิ

พร้อมแล้วครับ มาครับ ปีนขึ้นเจดีย์กัน

ขึ้นสูงเหมือนกันนะครับ มองลงข้างล่างหวิวเลย

ได้เห็นบรรยากาศรอบของเมืองหงสาวดีด้วยครับ มองรอบๆ แล้วเห็นวัด เจดีย์ หลายที่เลยครับ

ยอดของเจดีย์ครับ

• *

และเรามาต่อกันที่เจดีย์ใหญ่ 1 ใน 3 ของ พม่าเลยครับ ครับ ที่ ชเวมอดอร์

เจดีย์แห่งนี้ก็ไม่ไกลจากที่แรกๆ ที่เรามากันครับ สถานที่เที่ยวอยู่ใกล้ๆกันเลยครับ

มีพระสร้างจากไม้ไผ่ ด้วยครับ และจะเห็นได้ว่าหลายๆที่ มีภาษาไทยกำกับด้วย เพราะคนไทยก็มีแรงศรัทธามกๆเหมือนกันครับ

มณฑปครอบองค์พระรอบๆ เจดีย์ รูปแบบ พม่า สวยๆ ครับ

เห็นแล้วครับองค์พระมหาเดย์ ชเวดอมอร์

ใหญ่มากๆ

ผมเทียบเท่ากับมดเลยครับเมื่อเทียบกับองค์เจดีย์

ไหว้พระ กราบลาเมืองหงสา กันครับ

เสียดายที่วันนี้พระราชวังบุเรงนองปิด เลยไม่ได้ไปแวะชม

แต่มาที่นี่ก็คุ้มแล้วครับ

ยิ่งใหญ่ และเป็นที่รวมของแรงศรัทธา

พระมาหาเจดีย์ชเวดอมอร์

วันที่3: เก็บตกย่างกุ้ง และชเวดากอง สุดยอดแห่งพม่า

วันนี้เป็นสุดท้ายของทริปแล้วครับ และตรงกับวันปีใหม่พม่าพอดีเลยครับ

วัดแรกที่มาเป็นวัดที่เก็บรักษาพระสารีริกธาตุ ของพระพุทธเจ้า พระสารีบุตร และพระโมคคัลลานะ เลยครับ

แล้วเรามาต่อที่ถ้ำใหญ่ ที่เป็นสถานที่สอบพระสงฆ์

ผู้คนชาวพม่าออกมาขอพรวันปีใหม่อย่างมากมาย

สถานที่งามๆ วันดีๆ ดีจังครับ

ที่นี่วัดพระเขี้ยวแก้วครับ

น่าจะเป็นวัดใหม่ครับ แต่งดงาม สวยสุดๆเลยครับ

ภายในเป็นที่บรรจุฟันของพระพุทธเจ้าครับ

นี่ครับ พระเขี้ยวแก้ว

มองใกล้ๆ้ เห็นชัดๆ เลยครับ

• *

แล้วเราก็มาดูช้างเผือกกันครับ

ขาวเผือกทั้งตัวเลยครับ

ที่นี่มี 2 ตัวครับ เห็นเขาบอกว่าทั้งประเทศมี 8 ตัว

ตัวใหญ่ๆ ชัดๆเลยครับ

แล้วเราก็มาต่อที่พระหินอ่อนครับ

เขาว่าเป็นพระที่ทำจากหินอ่อน องค์ใหญ่ที่สุดในโลกครับ

ยังสร้างที่ครอบไม่เสร็จ

หน้าวัดทางขึ้นมีสิงห์คู่ใหญ่ สวยๆ

ชอบมากเลยครับผม

อยากพาพี่ๆ ไปเที่ยวด้วยกันจังเลยครับ

• *

{flower2} {flower2} {flower2}

และที่สุดท้ายของเราครับ พระมหาเจดีย์ชเวดากอง

มาที่นี่แนะนำว่าให้มาช่วงเย็นๆนะครับ

เพราะพื้นรอบๆเป็นหินอ่อน โดนแดดจะร้อนมากกกกก

ผมมาถึงช่วงเย็น 4 โมงกว่าแล้วครับ ไม่ร้อนมาก แต่แดดสวย ถ่ายรูปสวยมากครับ

องค์เจดีย์เหลืองทองอร่ามงามตา

ชาวพม่ามาไหว้ ขอพรกันด้วยชุดประจำชาติครับ

ที่ ชเวดากอง ก็มีพระพุทธรูป เงาของพระพุทธเจ้า ทั้ง 4 ทิศครับ

มีมณฑปครอบ ตบแต่งลวดลาย งดงาม

ผู้คนเริ่มหลั่งไหลกันเข้ามาแล้วครับ

รดน้ำพระประจำวันเกิดครับ

ขอพรๆ กัน ต้องรดน้ำ 5 รอบครับ

ตั้งใจอธิษฐานมากๆเลยครับ

คนเยอะจริงครับ

เดินวนรอบเจดีย์ กันครับ

ไหว้พระขอพร กันทุกจุด

มุมมองขององค์เจดีย์ แต่ละมุม สวยทุกมุมครับ

ถ่ายรูปออกมาดูดีไหมครับ ผมน้าาา

ขออีกรูป ไม่รูปว่าจะได้มาอีกไหมหนิครับ

ออฟไลน์ smiley_man1

• PREMIUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 2
  • คะแนนพิเศษ: +3/-0
โอ้ว!!! ลงรูปทีเดียวจัดเต็มมั่กๆ มัวแต่ดูหัวนมน้องพงษ์ มะได้ดูเจดีย์ วัดเลยง่า............. ;/lovely

ออฟไลน์ gaga

• EXTRA PREMIUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 242
  • คะแนนพิเศษ: +5/-0
วัดสวย อลังการมากๆ เลยค่ะ น้องพงษ์ข๋าาา
อร้าายยยยย อยากไปๆๆๆๆๆๆ ;/ohhh

ออฟไลน์ tear

• *
  • Total likes: 32
  • คะแนนพิเศษ: +86/-4
ขอบคุณนะครับ ที่พาเที่ยว ไว้จะหาโอกาสไปบ้างครับ ^^

ออฟไลน์ kokusol

• *
  • Total likes: 3
  • คะแนนพิเศษ: +31/-0
เป็นทริปไหว้พระทำบุญจริงๆ ขอให้ผลบุญหนุนส่งครับ

• *

{flower2} {flower2}

ปกติเราต้องเดินวนรอบเจดีย์กันกี่รอบครับ?

ผู้คนมากมายเดินรอบเจดีย์ ขอพร ความโชคดี ปีใหม่กัน

แม่ชีที่นี่จะใส่ชุดสีชมพูครับ โกนหัวเหมือนพระเลยครับ

ภาพถ่ายยอดเจดีย์ครับ เขาเพชรเม็ดใหญ่สุดในพม่าก็อยู่บนนี้

ประดับประดาไปด้วยทองคำ และอัญมณีมากมายเลยครับ

รอบๆองค์เจดีย์ ก็มีพระพุืทธรูปเรียงรายมากมาย

นั่งพักยลความงามของ ชเวดากอง กัน ชิวๆครับ

มาที่นี่เราควรใช้เวลาชมความงดงามให้นานๆ หน่อยนะครับ

ซึมซับความงาม และความศรัทธา

การรวมตัวของพลังอันแรงกล้าของชาวพุทธที่นี่ครับ เมืองพม่า ผมซาบซึ้งจริงๆ

เตรียมตัวเดินทางกลับเมืองไทยกันแล้วครับ เราขึ้นเครื่องกันค่ำๆ ครับ

ซุ้มดอกไม้ประจำชาติพม่าครับ น่าจะดอกประดู่ครับ

ถ่ายคู่กับชาวพม่าครั้งแรกของทริปเลยครับ

เช็คอิินเสร็จแล้ว

ไป gate กันครับผม

เหนื่อยหมดแรงเลยครับ แต่ก็ใกล้ได้กลับบ้านเรานอนพักแล้ว

การเดินทางครั้งนี้ของผม คราวแรกก็กลัวๆ ประเทศนี้นะครับ ข่าวต่างๆ และสิ่งที่เรารับรู้มา ทำให้ผมคิดกลัวไปก่อน แต่เมื่อเราได้มาถึง ได้พบปะผู้คน สถานที่ พระพุทธรูป เจดีย์ต่างๆ ความคิดผมก็เปลี่ยนไป ที่นี่ มีพลังศรัทธาเต็มเปี่ยม ผู้คนเป็นมิตร และผมได้เจอสิ่งดีๆ มากมาย ณ ที่แห่งนี้ครับ พม่า

ออฟไลน์ gaga

• EXTRA PREMIUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 242
ปลื้มปิติ ไปด้วย อิ่มบุญ ด้วย กันกับน้องพงษ์ ค่าาาาาา
ทริปหน้า พาพี่ไปด้วยนะค่ะ

• *
ขอบคุณครับ อยากร่วมทริปด้วยจังครับ ^^

ออฟไลน์ Donut

• *
  • Total likes: 0
ไปเขมร
I think, therefore I am.

• *
ภาพสวยครับ ใช้ตากล้องคู่กายหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ thaimale2011

• *
  • Total likes: 71
  • คะแนนพิเศษ: +0/-0
ภาพสวยมากๆ อยากไปด้วยจัง  ;/lovely

• *
เลิศ

ออฟไลน์ Mike01

• *
  • Total likes: 23
  • คะแนนพิเศษ: +8/-1
ภาพชัดสวยงามจังครับ

• *
จริงๆจัดทริปแบบนี้น่าสนกว่าจัดปาร์ตี้นะครับ

ออฟไลน์ man_u

• PREMIUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 24
  • คะแนนพิเศษ: +4/-0
พึ่งรู้นะครับ ว่าพม่า มีวัดสวยขนาดนี้.
แถมได้ความรู้ด้วย ขอบคุณพี่พงษ์มากๆครับ. อิ่มบุญไปด้วยเลย

• *
ปกติก็เดินวน 3 รอบครับผม ^^

• *
ครับๆๆ

ออฟไลน์ Mike01

• *
  • Total likes: 23
  • คะแนนพิเศษ: +8/-1
จริงๆจัดทริปแบบนี้น่าสนกว่าจัดปาร์ตี้นะครับ
เคยไปหลายครั้งกับการบินไทย และบางกอกเวยส์ แบบไปซื้อทัวร์ที่นั่น ราคาไม่แพงครับ แต่ถนนระหว่างเมืองแย่มาก ระยะทางไม่กี่กิโลใช้เวลานานมาก แต่บรรยากาศยังธรรมชาติอยู่ครับ ไม่เลวครับถ้าจะจัดทริปไปด้วยกัน

• *
เคยไปหลายครั้งกับการบินไทย และบางกอกเวยส์ แบบไปซื้อทัวร์ที่นั่น ราคาไม่แพงครับ แต่ถนนระหว่างเมืองแย่มาก ระยะทางไม่กี่กิโลใช้เวลานานมาก แต่บรรยากาศยังธรรมชาติอยู่ครับ ไม่เลวครับถ้าจะจัดทริปไปด้วยกัน
ธรรมชาติสุดๆ ครับ ^^

ออฟไลน์ wud

• *
  • Total likes: 14
  • คะแนนพิเศษ: +7/-0
สาธู /;so good /;so good /;so good /;so good /;so good

ออฟไลน์ Tawon15

• FOUNDER MEMBER
  • *
  • คะแนนพิเศษ: +0/-0
ขอบคุณครับ

* Calendar

กรกฎาคม 2024
อา. จ. อ. พ. พฤ. ศ. ส.
1 2 3 4 5 6
7 8 9 10 11 12 13
14 15 16 17 18 19 20
21 22 23 24 25 26 [27]
28 29 30 31