collapse

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการยอมรับเพศที่สามกับสังคมไทย: กรณีร.ร.ไม่ยอมรับเพราะเป็นกะเทย  (อ่าน 26155 ครั้ง)

ออฟไลน์ AKARIN

• CHAMPION MEMBER
  • PREMIUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 62
  • คะแนนพิเศษ: +2/-0
ปัญหาการยอมรับเพศที่สามกับสังคมไทย: กรณีร.ร.ไม่ยอมรับเพราะเป็นกะเทย

updateนี้ ผมขอออกจาก Mode การเมืองสักนิดนะครับ คือเมื่อช่วยต้นเดือนที่ผ่านมามีข่าวๆหนึ่งน่าสนใจครับ และเรื่องนี้ได้ออกรายการทีวีด้วยครับ ผมขอนำรายการทีวีนี้มาใช้ประกอบนะครับ เป็นรายการทีวีของช่องททบ. 5 รายการชื่อ “๕เช้า ข่าวดี” ครับ

เล่าสั้นๆคือเมื่อวันที่ 6 กรกฏาคม 2555 ที่ผ่านมา นางพรพิพา ซึ่งเป็นพิธีกรสถานีวิทยุช่อง 13 สยามไท ได้ไปแจ้งความกับ พ.ต.อ.ประสพโชค พร้อมมูล รอง ผบก.ป.เพื่อขอให้ตรวจสอบกรณีอาจารย์ใหญ่และอาจารย์ประจำชั้น ของโรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งใน อ.สามพราน จ.นครปฐม รวม 3 คน ประจาน ทำร้ายร่างกาย ตบหน้า ด.ช.ชิรวัตร หรือชื่อเล่นว่าน้องเต้  อายุ 14 ปี (ผมไม่แน่ใจนะครับว่าเขียนชื่อน้องถูกหรือเปล่านะครับ) “เพียงเพราะน้องเต้เป็นกระเทย” รวมไปถึงขั้นจะให้น้องเต้แก้ผ้าหน้าเสาธง และให้เซ็นใบลาออก จนคิดสั้นกินยาพาราเซตามอลฆ่าตัวตาย แต่แพทย์โรงพยาบาลวิชัยเวช อ.อ้อมน้อย จ.สมุทรสาคร ทำการล้างท้องช่วยชีวิตไว้ได้ ผมอยากให้ลองดูคลิปนี้ด้วยก็ดีนะครับ

นี่คือเรื่องๆหนึ่งในสังคมไทย ผมว่าเรื่องเพศที่สามควรเป็นเรื่องที่สังคมเราควรให้ความสนใจมากขึ้นจริงๆครับ เพราะเราต้องยอมรับครับ ว่าจริงๆแล้วในสังคมไทยไม่ได้มีแค่ 2 เพศได้แก่ ชายและหญิง ตามที่กฏหมายกำหนด แต่มีถึง 11 เพศ ได้แก่ ชายแท้ อดัม ไบเช็กส์ชวล(ชาย) เกย์ กะเทย เลสเบี้ยน ทอม ดี้ ไบเช็กส์ชวล(หญิง) เชอร์รี่ และหญิงแท้ และทุกเพศนี้มีอยู่จริงครับ บางคนไม่รู้ว่าเพศที่กล่าวข้างต้นนั้นเป็นอย่างไรเช่น อดัม หรือ เชอร์รี่ และยังมีเพศย่อยอีกนะครับ ผมแนะนำให้ไปถามอากู๋ (Google) ดูก็ดีครับ

จากเรื่องราวที่เกิดขึ้นมันเกิดการ “ไม่ยอมรับ” ในการมีตัวตน ในการดำรงอยู่ของคนที่ไม่เหมือนตนเองของคนที่มีอำนาจและใจคับแคบมากครับ การเป็นเพศที่สามมันหนักหัวใครมากมายหรืออย่างไรจึงรับไม่ได้และต้องกระทำกันรุนแรงขนาดนี้ เลยเช่นนั้นหรือ ผมไม่ได้บอกว่าการฆ่าตัวตายเป็นสิ่งที่สมควร และไม่สนับสนุนให้ใครก็ตามใช้ความตายเป็นการแก้ปัญหานะครับ

หลายคนก็บอกว่าน้องเต้เองอาจมีปัญหาทางครอบครัวเพราะพ่อไม่มี แม้ไม่ว่าต้องอยู่กับพี่เลี้ยงตาม ธรรมดาคนมีเงินเลยมีปัญหาขาดความอบอุ่น โดนครูด่าเลยรับไม่ได้ แต่ผมอยากจะบอกว่าจริงๆแล้ว ไม่ด่ากันแบบนี้ก็ได้มิใช่หรือครับ?

การล้อเลียน การประจาน การทำร้ายทางจิตใจมีให้เห็นเสมอๆครับ สำหรับการจัดการกับเพศที่สาม หรือใครก็ตามที่ไม่เหมือนหรือต่างจากตน ซึ่งมันทำให้ผมได้แต่ตั้งคำถามว่า เมื่อไหร่หนอคนเหล่านี้จะเข้าใจ”โลก”นี่เสียทีนะ ซึ่งน้องเต้ก็คือหนึ่งในผู้ถูกกระทำจากสังคมอันบัดซบนี้ ที่หนักกว่านั้นมันมากจาก”ครู” ซึ่งควรจะเป็นแม่พิมพ์ที่ดี รู้ผิดรู้ชอบ

การเป็นครูหน้าที่หนึ่งคือการสอนนักเรียน แต่การเป็นเพศที่สามนั้นแท้จริงแล้วมันมาจากฮอร์โมนเลยล่ะครับ มันเปลี่ยนแปลงกันไม่ได้ หรือถ้าจะมองในมุมของศาสนาพุทธก็คือ”กรรม”ชนิดหนึ่งนั่นแหละครับ คนปกติใครล่ะครับที่อยากจะเป็น เพราะการเป็นเพศที่สามนั้นย่อมได้รับความลำบากกว่าเพศชายและหญิงทั่วๆไปอยู่แล้ว ต้องโดนล้อ โดนแกล้งสารพัด เป็นที่น่าหมั่นไส้ของใครอีกหลายๆคน โดยเฉพาะอย่างยิ่งในสังคมที่ชอบดูถูกปมด้อยของผู้อื่นอย่างสังคมไทย แต่คนเรามันเลือกเกิดไม่ได้ครับ การเอาคนที่ด้อยอำนาจกว่าตัวเองมากระทำแบบนี้มันสมควรแล้วหรือที่จะเรียกตัวเองว่าครู

ผมอยากจะให้มองเรื่องนี้ไกลกว่ากรณีของน้องเต้นะครับ ในขณะที่สังคมเดินไปตามวิถีของมัน เพศที่สามได้รับการยอมรับมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นเกย์ เป็นระเทย พวกเขามีความสามารถกว่าชายจริงหญิงแท้หลายคนด้วยซ้ำไป ผมอยากบอกความจริงข้อหนึ่งซึ่งทุกคนก็น่าจะรู้กันอยู่แล้ว คือ คนที่ดูถูกเพศที่สามหลายต่อหลายคนยังไม่ได้ดีเท่าเพศที่สามด้วยซ้ำ

ผู้ชายหลายคนก็ฟันแล้วทิ้ง ไล่กระทืบเมีย มีเมียน้อย
ผู้ชายหลายคนก็กร่าง เพียงเพราะเก่งแต่ไล่ต่อยคนไปวันๆ
ผู้หญิงหลายคนก็แรดและร่าน หาผัวรายวัน
ผู้หญิงหลายคนก็ทุกตัวเป็นปลิงหลอกแดกผู้ชาย ทำตัวเยี่ยงโสเภณี

บ้านนี้เมืองนี้เรายังมีผู้ชายเหี้ยๆ เรายังมีผู้หญิงเลวอีกมาก แต่คนเหล่านี้หลายคนกลับถูกยกย่องในสังคม ตั้งแต่นักการเมืองยันขี้ยาข้างถนน ตั้งแต่ชนชั้นเศรษฐียันยาจก จะในสลัมหรือในสภาก็มีให้เห็น คนเหล่านี้มิใช่หรือที่ควรถูกลงโทษทางสังคม ควรถูกประจาน ควรถูกดัดนิสัย ถูกรังเกียจ ไม่ใช่ผมจะบอกว่าเพศที่สามที่ไม่ดีไม่มี มันก็มีแหละครับ ผู้ชายมีทั้งดีและเลว ผู้หญิงก็มีทั้งดีและเลว เพศที่สามก็มีทั้งดีและเลวเช่นกัน

เพราะการเป็นเพศที่สามไม่ใช่ความผิดครับ การเป็นเพศที่สามไม่ได้แปลว่าจะเป็นคนดีของสังคมไม่ได้ การเป็นเพศที่สาม ไม่ได้แปลว่าจะต้องเลวร้าย แต่คนที่ดูถูกดูหมิ่นเพียงเพราะความต่างกันเพียงแค่นี้ผมว่าอย่างน้อยที่สุดใจของเขาคับแคบในระดับหนึ่งเชียวล่ะ

นี่คือสิ่งที่ครูของน้องเต้ไม่เข้าใจและคนในสังคมอีกมากที่ไม่เข้าใจ แต่มันคือเรื่องง่ายๆที่ใครๆก็รู้กันนั่นแหละครับ แต่ครูที่โรงเรียนของน้องแต้เขาคงเลือกที่ไม่เข้าใจ เช่นเดียวกันกับคนที่คนในสังคมหลายต่อหลายคนเลือกที่จะไม่เข้าใจ และแสดงออกมาอย่างชนิดที่หาคำมาเปรียบเทียบด่าไม่ได้กันเลยทีเดียว (พูดกันตรงๆ ผมด่าไม่เก่งเท่ากระเทย หรือเกย์หรอกครับ ถ้าเป็นพวกหล่อนเขาน่าจะจัดหนักได้ดีกว่าผมเยอะเชียว)

แต่ผมคิดว่าเรื่องนี้คงจบแบบไทยๆ คือแค่ตักเตือนครูเล็กๆน้อยๆนั่นแหละครับ มันเป็นเอกลักษณ์ของสังคมไทยไปแล้วกับความผิดที่ลงโทษแบบหยวนๆกันไป แล้วก็ไม่เคยทำให้ใครสำนึกได้เลยดังเช่นที่ผ่านๆมา

ทุกวันนี้ในสังคมไทยแค่เป็นเพศที่สามก็ผิดแล้ว มันควรจะเป็นเช่นนี้แล้วหรือครับ? หรือควรที่จะให้ความเป็นธรรม มองพวกเขาอย่างเข้าใจมากกว่านี้ กะเทยทุกคน เพศที่สามทุกคน พวกเขาคือ”คน”เช่นเดียวกันครับ

ออฟไลน์ brent

• PLATINUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 0
  • คะแนนพิเศษ: +0/-0

ออฟไลน์ brent

• PLATINUM MEMBER
  • *
  • คะแนนพิเศษ: +0/-0

ออฟไลน์ Shinjuku

• PREVILEGE MEMBER
  • *
  • Total likes: 17
  • คะแนนพิเศษ: +3/-0
ขอบคุณครับ ชอบมากครับ

ออฟไลน์ ooo123

• FOUNDER MEMBER
  • *
  • Total likes: 2
  • คะแนนพิเศษ: +1/-1

ออฟไลน์ mcky

• FOUNDER MEMBER
  • *
  • Total likes: 83
  • คะแนนพิเศษ: +8/-0

ออฟไลน์ greedgrade

• *
  • Total likes: 8
  • คะแนนพิเศษ: +158/-1
ของดีทั้งน้้น อ่านได้ประโยชน์  ;/fit ;/fit ;/fit

ออฟไลน์ korn1005

• *
  • Total likes: 16
  • คะแนนพิเศษ: +1/-3
ขอบคุณที่แบ่งปันนะครับ ได้ประโยชน์มากๆเลยครับ

ออฟไลน์ korn1005

• *
  • Total likes: 16
  • คะแนนพิเศษ: +1/-3
เป็นเกร็ดความรู้ที่น่าสนใจ

ออฟไลน์ kitipolm2

• *

• *

• *

• *

• *

• *

• *

• *

• *

• *

• *

• *

• *

• *

• *

• *

* Calendar

เมษายน 2024
อา. จ. อ. พ. พฤ. ศ. ส.
1 2 3 4 5 6
7 8 9 10 11 12 13
14 15 16 17 18 [19] 20
21 22 23 24 25 26 27
28 29 30