collapse

ผู้เขียน หัวข้อ: 10 อาหารที่คนอยากมีกล้ามเนื้อที่แข็งแรงควรหามากิน ควบคู่ไปกับการออกกำลังกาย  (อ่าน 2392 ครั้ง)

ออฟไลน์ hob

• EXTRA PREMIUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 71
  • คะแนนพิเศษ: +8/-0

10 อาหารที่คนอยากมีกล้ามเนื้อที่แข็งแรงควรหามากิน ควบคู่ไปกับการออกกำลังกาย
คุณผู้ชายที่หวังอยากมีรูปร่างที่ฟิต แอนด์ เฟิร์ม เต็มไปด้วยกล้ามเนื้อที่สวยได้รูปและมีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรงไปพร้อมกัน นอกจากต้องขยันออกกำลังอย่างสม่ำเสมอแล้ว ปัจจัยเรื่องอาหารการกินก็มีส่วนด้วย โดยวันนี้เราได้นำอาหารยอดคุณสำหรับสร้างกล้ามเนื้อทั้ง 10 ชนิดจากเว็บไซต์ menshealth มาแนะนำให้ไปลองกินกันแล้วครับ
สเต็กเนื้อ
แน่นอนว่าเนื้อสัตว์เป็นอาหารที่อุดมไปด้วยโปรตีน แต่เนื้อวัวน่าจะเหมาะกับผู้ที่อยากมีกล้ามเนื้อที่แข็งแรง เพิ่มพลังให้กล้ามเนื้อเพื่อให้ออกกำลังได้นานขึ้น เพราะในเนื้อวัวมีครีเอทีนอยู่เป็นจำนวนมาก
เนยถั่ว
ของกินเล่นยามว่างแสนอร่อยอย่าง เนยถั่ว นั้นให้คุณมากกว่าแค่รสชาติ ทว่าในเนยถั่วยังมีไบโอติน ซึ่งเป็นวิตามินที่จะช่วยเปลี่ยนคาร์โบไฮเดรตให้เป็นพลังงาน ทำให้คุณมีเรี่ยวแรงที่จะเล่นเวทได้ดีขึ้นนั่นเอง
ผักโขม
ผักใบเขียวของโปรดของตัวการ์ตูนป๊อปอาย อุดมไปด้วยสารไนเตรทซึ่งช่วยในการลำเลียงเลือดไปเลี้ยงกล้ามเนื้อ ทำให้มวลกล้ามเนื้อแข็งแรงมากกว่าเดิม ดังนั้นอย่าลืมใส่ผักโขมลงไปในอาหารจานโปรดของคุณด้วยนะ
ปลาซาร์ดีน
เนื้อปลาของโปรดของใครหลาย ๆ คนชนิดนี้ เต็มไปด้วยกรดไขมัน EPA ซึ่งเป็นกรดไขมันที่อยู่ในกลุ่มเดียวกับโอเมก้า 3 มีฤทธิ์เสริมสร้างให้กล้ามเนื้อของคุณเจริญเติบโตได้ดีขึ้น
ถั่วฮาร์เซลนัท
ถั่วฮาร์เซลนัทนอกจากจะมีรสชาติที่เป็นที่ถูกปากแล้ว มันยังมีสารต้านอนุมูลอิสระและช่วยให้หนุ่ม ๆ ออกกำลังได้หนักขึ้นโดยที่ต่อมามีอาการปวดเมื่อยไม่มากนักได้อีกด้วย
เกลือ
อย่าคิดว่าเกลือจะมีข้อดีเพียงแค่ช่วยปรุงรสให้อาหารมีรสชาติที่ดีขึ้นเท่านั้นนะ ทว่าเกลือยังมีส่วนช่วยให้เซลล์กล้ามเนื้อทำงานได้เป็นปกติด้วย ซึ่งสำคัญมากต่อคนที่กำลังเพาะกลายเพื่อสร้างกล้ามเนื้อ ดังนั้นหลังออกกำลังกายเสร็จก็อาจปรุงรสเนื้ออกไก่ด้วยเกลือในปริมาณนิดหน่อยก็ได้
แบล็คเคอร์แรนท์
ผลไม้รสชาติดีชนิดนี้เป็นแหล่งอาหารที่มีวิตามินซีสูง ซึ่งมีส่วนช่วยลดความเครียด (Oxidative stress) และอาการปวดกล้ามเนื้อหลังออกกำลังกาย หรือ DOMS (Delayed Onset of Muscle Soreness)
ถั่วชิคพี
นี่คือถั่วที่ให้ประโยชน์ต่อร่างกายอีกหนึ่งชนิด เพราะช่วยเพิ่มปริมาณไฟเบอร์และโปรตีนในร่างกาย สร้างความกระปรี้กระเปร่า ช่วยให้อิ่มท้องนานและลดความอยากอาหารได้ด้วย คนที่ต้องการควบคุมน้ำหนักอย่ามองข้ามโดยเด็ดขาด
แอปริคอตอบแห้ง
แอปริคอตอบแห้งปริมาณ 100 กรัม ช่วยเพิ่มปริมาณธาตุเหล็กที่ร่างกายต้องการได้รับในแต่ละวันได้ถึ 30 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งมีส่วนจำเป็นต่อการสร้างเซลล์เลือดใหม่ เพื่อให้คุณมีเรี่ยวแรงมากขึ้น คราวนี้จะยกเวทสร้างกล้ามเนื้อหนักแค่ไหนก็ไม่หวั่น
ยีสต์ทาขนมปัง Marmite
ยีสต์ทาขนมปังชนิดนี้บางคนอาจไม่คุ้นเคยกับชื่อมันสักเท่าไร ทว่า Marmite กลับเต็มไปด้วยคุณประโยชน์และสารอาหาร โดยเฉพาะวิตามินบีและโปรตีน ซึ่งจำเป็นต่อการสร้างกล้ามเนื้อเป็นอย่างมาก ยังไงก็ลองนำมาทาบนขนมปังปิ้งเอาไว้กินยามเช้าดูสิ

หลังจากได้ทราบถึงอาหารที่มีส่วนช่วยในการสร้างกล้ามเนื้อกันไปแล้ว ต่อไปก็เป็นหน้าที่ของคุณแล้วล่ะ ว่าจะปรับเมนูอาหารที่ต้องกินเป็นประจำทุกวันอย่างไรให้เหมาะสม แล้วอย่าลืมออกกำลังปั๊มกล้ามเนื้อควบคู่กันไปด้วยนะครับ

ขอบคุณข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม

ออฟไลน์ hotkae

• PREMIUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 2
  • คะแนนพิเศษ: +1/-0

ออฟไลน์ panpan

• FOUNDER MEMBER
  • *
  • Total likes: 0
  • คะแนนพิเศษ: +0/-0

ออฟไลน์ peter

• PREVILEGE MEMBER
  • *
  • Total likes: 292
  • คะแนนพิเศษ: +11/-0
  • I am friendly

ออฟไลน์ noomklong

• *
  • Total likes: 10
  • คะแนนพิเศษ: +1/-1

ออฟไลน์ yochobun

• *

ออฟไลน์ noomklong

• *
  • Total likes: 10

• *
ขอบคุณครับ
เช่นกันครับ
ขอบคุณที่เอาสาระดีๆมาแบ่งปันกันครับ

ออฟไลน์ peter

• *
  • Total likes: 292
  • คะแนนพิเศษ: +11/-0
  • I am friendly

ออฟไลน์ rakheekhow

• *
  • Total likes: 1
  • คะแนนพิเศษ: +4/-0
อยากกินเสต็กเนื้อขึ้นมาทันที   ;/angry

• *

ออฟไลน์ gokoh

• PLATINUM MEMBER
  • *
ขอบคุณสำหรับสาระความรู้ดีๆคับ

ออฟไลน์ bassage

• EXTRA PREMIUM MEMBER
  • *
ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มากครับ

ออฟไลน์ vicca

• PREMIUM MEMBER
  • *
ขอบคุณมากครับ ;/suprice ;/suprice

ออฟไลน์ Weerachat12345

• *
  • Total likes: 2

ออฟไลน์ micz_it

• *
  • Total likes: 3
ขอบคุณที่นำสิ่งดีๆ มาแบ่งปันกันนะครับ

ออฟไลน์ KrugerXX

• *
ชอบกิน แต่ไม่ชอบออกกำลังกาย 55+

ออฟไลน์ Monopoly

• *
  • คะแนนพิเศษ: +1/-0
ขอบคุณมากจ้าาาา บางอย่างก็หายากนะ

ออฟไลน์ Thebestgane8

• *
  • Total likes: 128
ขอบคุณมากครับสำหรับการเเชร์จะคอยติดตามอีกนะครับ

ออฟไลน์ panpan

• *

ออฟไลน์ thaimale2011

• *
  • Total likes: 71
ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

ออนไลน์ dupbee

• *
 (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:)

ออฟไลน์ Twptsshop

• ครั้งแรก ที่รู้จักพงษ์ ก็ชอบและถูกชะตาขึ้นมาทันที และเท่าที่เห็นมา พงษ์เป็นคนที่ไม่มีพิษมีภัยกับใคร โชคดีที่ได้รู้จักพงษ์ครับ
  • CHAMPION MEMBER
  • *
  • Total likes: 334
  • คะแนนพิเศษ: +20/-0
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ
💗💗💗⚘⚘⚘

ออฟไลน์ nongyosi485

• รักกันต้องรักที่ใจใช่สะตัง
  • *
  • Total likes: 4
  • มีดีทีเปลี่ยนแปลง

ออฟไลน์ Kinnikuworld

• *
  • Total likes: 14
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

* Calendar

กรกฎาคม 2024
อา. จ. อ. พ. พฤ. ศ. ส.
1 2 3 4 5 6
7 8 9 10 11 12 13
14 15 16 17 18 19 20
21 22 23 24 25 26 [27]
28 29 30 31