collapse

ผู้เขียน หัวข้อ: เทศกาลวันสงกรานต์ 2558 ขอให้สมาชิกทุกคน ชุ่มฉ่ำ เย็นใจตลอดปีตลอดไปนะครับ  (อ่าน 11912 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • FOUNDER MEMBER
  • *
  • Total likes: 847
  • คะแนนพิเศษ: +84/-2
วันมหาสงกรานต์ ตรงกับ วันอังคารที่ 14 เมษายน เวลา 14 นาฬิกา 24 นาที 0 วินาที
จันทรคติ ตรงกับ วันอังคาร แรม ๑๑ ค่ำ เดือนห้า(๕) ปีมะแม

นางสงกรานต์นามว่า รากษกเทวี ทรงพาหุรัด ทัดดอกบัวหลวง อาภรณ์แก้วโมรา ภักษาหารโลหิต
หัตถ์ขวาทรงตรีศูล หัตถ์ซ้ายทรงธนูศร เสด็จนั่ง มาเหนือหลังวรวาหะ(สุกร) เป็นพาหนะ

เกณฑ์พิรุณศาสตร์ ปีนี้ อาทิตย์ เป็นอธิบดีฝน บันดาลให้ฝนตก 400 ห่า
ตกในเขาจักรวาล 160 ห่า ตกในป่าหิมพานต์ 120 ห่า ตกในมหาสมุทร 80 ห่า ตกในโลกมนุษย์ 40 ห่า

เกณฑ์ธาราธิคุณ ชื่อ ปฐวี(ธาตุดิน) น้ำอุดมสมบูรณ์ดี

เกณฑ์นาคราชให้น้ำ ปีมะแม นาคราชให้น้ำ 3 ตัว ทำนายว่า ฝนต้นปี กลางปี ปลายปีเสมอกันแล

เกณฑ์ธัญญาหารชื่อ วิบัติ ข้าวกล้าในไร่นา จะเกิดกิมิชาติ คือ มีด้วงแมลงรบกวน ข้าวกล้า จะได้ผล 1 ส่วน เสีย 5 ส่วน
บ้านเมืองจะเกิดยุทธสงคราม จะฆ่าฟันกัน จะนิราชจากกัน จะฉิบหายเป็นอันมากแล

วันเถลิงศก ตรงกับ วันพฤหัสบดีที่ 16 เมษายน เวลา 18 นาฬิกา 21 นาที 36 วินาที
จันทรคติ ตรงกับ วันพฤหัสบดี แรม ๑๓ ค่ำ เดือนห้า(๕) ปีมะแม

สงกรานต์ ประวัติวันสงกรานต์

"สงกรานต์" เป็นคำภาษาสันสกฤต แปลว่า "ผ่าน" หรือ "เคลื่อนย้ายเข้าไป" ในที่นี้หมายถึงเป็นวันที่พระอาทิตย์ ผ่านหรือเคลื่อนย้าย จากราศีมีน เข้าสู่ ราศีเมษ ในเดือนเมษายน ถือเป็นช่วงสงกรานต์หากพระอาทิตย์เคลื่อนย้าย ในช่วงเดือนอื่น ๆ ถือเป็นการเคลื่อนย้ายธรรมดา ตามปกตินั้น พระอาทิตย์จะย้ายจากราศีหนึ่งไปสู่อีกกลุ่มดาวหนึ่งเป็นประจำทุกเดือน หรือจะเรียกว่าเป็นการย้ายจากกลุ่มดาวหนึ่งไปสู่อีกกลุ่มดาวหนึ่ง ตามหลักโหราศาสตร์หรือภาษาโหร เรียกว่า"ยกขึ้นสู่" ตัวอย่างเช่น พระอาทิตย์ขึ้นสู่ราศีเมษ ก็คือการที่พระอาทิตย์ย้ายจากกลุ่มดาวราศีมีนไปสู่กลุ่มดาวราศีเมษ ซึ่งเป็นราศีถัดไปนั่นเอง

นทางโหราศาสตร์ "วันมหาสงกรานต์" จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ อยู่ระหว่าง 12, 13, 14, 15 เมษายน ของทุกปี ส่วนในสงกรานต์ 2558 นี้วันมหาสงกรานต์ คือ “วันที่ 14 เมษายน 2558” ตรงกับวันอังคาร

นั่นหมายความว่านางสงกรานต์ปีนี้จึงเป็น "นางรากษสเทวี" ทรงพาหุรัดทัดดอกบัวหลวง อาภรณ์แก้วโมรา ภักษาหารโลหิต พระหัตถ์ขวาทรงตรีศูล พระหัตถ์ซ้ายทรงธนู เสด็จนั่งมาเหนือหลังวราหะ (หมู) เป็นพาหนะ

วันธงชัย คือ วันพุธ
วันอธิบดี คือ วันอังคาร
วันอุบาทว์ คือ วันอังคาร
วันโลกาวินาศ ตรงกับ วันพฤหัสบดี

{flower2} {flower2}

ส่วนดวงของบ้านเมืองจะเป็นอย่างไรนั้น?

ก็ไม่ได้เป็นเรื่องร้ายแรงอะไร ไม่มีการโยกย้ายของดวงดาว ไม่มีราหู เหมือนปีก่อนๆ ถือว่าเป็นเรื่องดีๆ ที่เข้ามาช่วยแก้คำทำนายของนางสงกรานต์ที่ร้อนแรงในปีนี้ได้

และที่สำคัญสุดๆ ในช่วงสงกรานต์ปีใหม่ไทยในปีนี้ มีราศีต้องระวังเรื่องใด เริ่มกันที่...

ราศีที่ต้องระวังเรื่องของเลือดตกยางออก ได้แก่ ราศีตุลย์ และราศีเมษ เรียกว่าดวงแรงทั้งคู่อย่าประมาท

ราศีที่เฮงๆ รวยๆ ได้แก่ ราศีกรกฏ เป็นราศีที่จะได้เงินได้โชคเข้ามาแบบไม่ทันตั้งตัว

นอกจากนี้ในช่วงสงกรานต์แบบนี้สิ่งที่หลายคนนิยมทำกันเป็นประเพณีของไทยที่สืบทอดกันมาตั้งแต่โบราณ คือ การทำบุญเสริมดวง รดน้ำดำหัวผู้ใหญ่ ขอขมาพ่อแม่ เป็นต้น ซึ่งการกระทำต่างๆเหล่านี้ล้วนแล้วแต่ดีทำแล้วชีวิตจะเจริญรุ่งเรืองทั้งสิ้น

{flower3} {flower3}

กิจกรรมวันสงกรานต์

การทำบุญตักบาตร
ถือว่าเป็นการสร้างบุญสร้างกุศลให้ตัวเอง และ อุทิศส่วนกุศลนั้นแก่ผู้ล่วงลับไปแล้ว การทำบุญแบบนี้มักจะเตรียมไว้ล่วงหน้า นำอาหารไปตักบาตรถวายพระภิกษุที่ศาลาวัด ซึ่งจัดเป็นที่รวมสำหรับทำบุญ ในวันนี้หลังจากที่ได้ทำบุญเสร็จแล้ว ก็จะมีการก่อพระทรายอันเป็นประเพณีด้วย

การรดน้ำ
เป็นการอวยพรปีใหม่ให้กันและกัน น้ำที่รดมักใช้น้ำหอมเจือด้วยน้ำธรรมดา

การสรงน้ำพระ
จะรดน้ำพระพุทธรูปที่บ้านและที่วัด และบางที่จัด สรงน้ำพระสงฆ์ ด้วย

การรดน้ำผู้ใหญ่
คือการไปอวยพรให้ผู้ใหญ่ที่เคารพนับถือ ครูบาอาจารย์ ท่านผู้ใหญ่มักจะนั่งลงแล้วผู้ที่รดก็จะเอาน้ำหอมเจือกับน้ำรดที่มือท่าน ท่านจะให้ศีลให้พรผู้ที่ไปรด ถ้าเป็นพระก็จะนำผ้าสบงไปถวายให้ท่านผลัดเปลี่ยนด้วย หากเป็นฆราวาสก็จะหาผ้าถุง ผ้าขาวม้าไปให้

การดำหัว
ก็คือการรดน้ำนั่นเอง แต่เป็นคำเมืองทางภาคเหนือ การดำหัวเรียกกันเฉพาะการรดน้ำผู้ใหญ่ที่เราเคารพนับถือ ผู้สูงอายุ คือการขอขมาในสิ่งที่ได้ล่วงเกินไปแล้ว หรือ การขอพรปีใหม่จากผู้ใหญ่ ของที่ใช้ในการดำหัวส่วนมากมีผ้าขนหนู มะพร้าว กล้วย และ ส้มป่อย

การปล่อยนกปล่อยปลา
ถือเป็นการล้างบาปที่ทำไว้ เป็นการสะเดาะเคราะห์ร้ายให้มีแต่ความสุขความสบายในวันขึ้นปีใหม่

การนำทรายเข้าวัด
ทางภาคเหนือนิยมขนทรายเข้าวัดเพื่อเป็นนิมิตโชคลาภ ให้มีความสุขความเจริญ เงินทองไหลมาเทมาดุจทรายที่ขนเข้าวัด

ความสำคัญของวันสงกรานต์

- เป็นวันหยุดพักผ่อนประจำปีตามประเพณีไทย และถือเป็นวันหยุดประกอบการงานหรือธุรกิจทั่วไป

- เป็นวันทำบุญตักบาตรจัดจตุปัจจัยไทยธรรมถวายพระบังสกุลกระดูกพรรพบุรุษ กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้แก่ญาติผู้ล่วงลับ

- เป็น วันแสดงความกตัญญูกตเวทีต่อบรรพบุรุษ ในวันนี้จะมีการไปรดน้ำดำหัวขอพรจาก พ่อแม่ ผู้เฒ่าผู้แก่ที่เคารพนับถือ วันสงกรานต์ถือเป็น วันสูงอายุแห่งชาติ

- เป็นวันรวมญาติมิตรที่จากไปอยู่แดนไกลเพื่อประกอบภาระ หน้าที่งานอาชีพของตน เมื่อถึงวันสงกรานต์ทุกคนจะกลับมาร่วมทำบุญสร้างกุศล จึงถือเอาวันที่ 15 เมษายน ซึ่งอยู่ในช่วงสงกรานต์เป็นวันรวมญาติหรือวันครอบครัว

- เป็นวันอนุรักษ์วัฒนธรรมไทย และส่งเสริมการละเล่นตามประเพณีไทย เช่น มีการทำบุญตักบาตร เล่นสาดน้ำ ชักเย่อ มอญซ่อนผ้า เล่นสะบ้า ฯลฯ

- เป็นวันประกอบพิธีทางศาสนา เช่น มีการทำบุญตักบาตรจัดจตุปัจจัยไทยธรรมถวายพระ บังสุกุลกระดูกบรรพบุรุษ กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้แก่ญาติผู้ล่วงลับ การสรงน้ำพระพุทธรูป สรงน้ำพระสงฆ์ ขนทรายเข้าวัด (ก่อพระเจดีย์ทราย ) รับศีล ปฏิบัติธรรมฯลฯ

สรุปความสำคัญของวันสงกรานต์
1. เป็นวันหยุดพักผ่อนประจำปี
2. เป็นวันทำบุญสร้างกุศล และประกอบพิธีทางศาสนา
3. เป็นวันอนุรักษ์และสืบสานวัฒนธรรมไทย
4. เป็นวันแสดงความกตัญญูกตเวที และรำลึกถึงผู้ล่วงลับ
5. เป็นวันครอบครัว วันรวมญาติและวันผู้สูงอายุ
6. เป็นวันอนุรักษ์พันธุ์สัตว์
7. เป็นวันเลือกคู่ของหนุ่มสาว

เพลงวันสงกรานต์

สุขสันต์วันสงการต์ ครับ ขอให้สมาชิก ทุกท่านประสบความสำเร็จในทุกเรื่อง
เดินทางปลอดภัย จิตใจชุ่มฉ่ำ กันทั่วหน้านะครับ

{flower4}
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2015, 10:15:38 AM โดย admin »

ออฟไลน์ Little559

• EXTRA PREMIUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 0
  • คะแนนพิเศษ: +1/-0
  • Assume nothing
สุขสันต์วันสงกรานต์สมาชิกทุกคน คุณมิน และพงษ์ ด้วยเช่นกันนะครับ เดินทางไปเที่ยวไหนก็เดินทางปลอดภัย มีความสุขกับเทศกาลสงกรานต์กันนะครับ

ออฟไลน์ nn

• PREMIUM MEMBER
  • *
  • คะแนนพิเศษ: +0/-0
สวัสดีปีใหม่ไทยครับ  /;no no /;no no /;no no

ออฟไลน์ siril

• PREVILEGE MEMBER
  • *
  • Total likes: 3
  • คะแนนพิเศษ: +26/-2
เที่ยวให้สนุกเด้อ อยากไปด้วยอ่ะ
อยากทักทายเป็นภาษาต่างด้าว
อยากเว่าภาษาลาวว่าฮักเหลือหลาย
อยากบอกว่า ไอชิเตะ อิรุโยะ ไปจนตาย
แต่ว่าอายเกินไป เลยเก็บไว้คนเดียว

ออฟไลน์ tontan12345

• *
  • Total likes: 10
 /;hoohoo ;/ whatup :Boy Smaily (6): ;/nice

ออฟไลน์ MORK

• *
  • Total likes: 13
  • คะแนนพิเศษ: +11/-0
ทำไมวัน อธิบดี กับ วันอุบาทว์ วันเดียวกัน

ออฟไลน์ MORK

• *
  • Total likes: 13
สุขสันต์วันสงกรานต์สมาชิกทุกคน คุณมิน และพงษ์ ด้วยเช่นกันนะครับ เดินทางไปเที่ยวไหนก็เดินทางปลอดภัย มีความสุขกับเทศกาลสงกรานต์กันนะครับ

หวัดดีน้องน้อย ไม่ได้คุยกันนานป่านนี้ใหญ่หรือยัง เอ๊ย โตหรือยัง

ออฟไลน์ วัต Wut G

• *
  • Total likes: 6

สุขสันต์วันสงกรานต์ครับ....
ไม่รู้ปีนี้จะมีหนุ่มๆ มาสาดน้ำมั้ยน้าาาาา.... /;kik kik

• *
ขอบคุนครับ สุขสันต์เช่นกัน

• *

• *

สุขสันต์วันสงกรานต์ครับ....
ไม่รู้ปีนี้จะมีหนุ่มๆ มาสาดน้ำมั้ยน้าาาาา.... /;kik kik

ไม่มีหนุ่มๆ มีแต่สาวๆหรา
อยากเว่าภาษาลาวว่าฮักเหลือหลาย
อยากบอกว่า ไอชิเตะ อิรุโยะ ไปจนตาย
แต่ว่าอายเกินไป เลยเก็บไว้คนเดียว

• *

• *
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

• *

ออฟไลน์ zero_man

• เพลินๆนะเพื่อนๆ
  • *
  • Total likes: 121
  • คะแนนพิเศษ: +49/-0

สุขสันต์ วันสงกรานต์ครับน้องน้อย น้องพงษ์  คุณแอ๊ดมิน พี่แจน และเพื่อนๆทุกคนครับ

ออฟไลน์ tin2599

• *
  • คะแนนพิเศษ: +3/-1
ขอให้มีความสุข สดใสกันทุกท่าน

• *

จ้า สดใสชุ่มฉ่ำแฉะๆไปหมด

ออฟไลน์ zero_man

• เพลินๆนะเพื่อนๆ
  • *
  • Total likes: 121
  • คะแนนพิเศษ: +49/-0

แฉะตรงไหนครับเดี๋ยวไปเช็ดให้ครับ

ออฟไลน์ gokoh

• PLATINUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 1
ไม่ได้ไปไหนเลย ฝนตกรับสงกรานต

• *

แฉะตรงไหนครับเดี๋ยวไปเช็ดให้ครับ

ขอบใจ แห้งแล้ว

• *
ไม่ได้ไปไหนเลย ฝนตกรับสงกรานต

ถึงตกแต่ก็ยังร้อนอยู่นะ

ออฟไลน์ lula100

• *
สวัสดีปีใหม่ไทยครับทุกคน ;/nice ;/nice

ออฟไลน์ tin2599

• *
  • คะแนนพิเศษ: +3/-1
ขอให้ความสุข สนุกสนานกันทุกท่านครับ

• *
มันผ่านไปแล้วนะ

ออฟไลน์ วัต Wut G

• *
  • Total likes: 6

เริ่มร้อนอีกแล้ววว

;/ohhh ;/ohhh ;/ohhh

* Calendar

เมษายน 2024
อา. จ. อ. พ. พฤ. ศ. ส.
1 2 3 4 5 6
7 8 9 10 11 12 13
14 15 16 17 18 19 [20]
21 22 23 24 25 26 27
28 29 30