collapse

ผู้เขียน หัวข้อ: ‘เซอร์กิตเทรนนิ่ง’ ทางเลือกดีๆ ของนักออกกำลังกาย  (อ่าน 1881 ครั้ง)

ออฟไลน์ peter

• PREVILEGE MEMBER
  • *
  • Total likes: 292
  • คะแนนพิเศษ: +11/-0
  • I am friendly
‘เซอร์กิตเทรนนิ่ง’ ทางเลือกดีๆ ของนักออกกำลังกาย thaihealth1.ท่าบริหารส่วนขาหน้า คือท่าลุกนั่ง (Squat) : เป็นท่านั่งยองๆ โดยต้นขาขนานกับพื้น ดันสะโพกไปด้านหลัง ให้เข่าชี้ไปทางเดียวกับปลายเท้า 

2. ท่าบริหารขาหลัง คือท่าสะพาน (Bridge) :  โดยการนอนหงายราบกับพื้น ชันเข่าขึ้น และยกสะโพกขึ้น ทำให้ตัวเราเป็นสามเหลี่ยม

3. ท่าบริหารหน้าท้อง คือท่าซิทอัพ (Crunch) :  ชันเข่าทั้งสองข้าง นอนหงายกับพื้น แล้วดันลำตัวขึ้นมานิดหน่อย

4. ท่าบริหารหลังส่วนล่าง คือท่าซุปเปอร์แมน (Superman) : นอนคว่ำ แล้วแขนเหยียดตึงไปข้างหน้า ส่วนขาเหยียดตึงไปด้านหลัง

5. ท่าบริหารหน้าอก คือท่าวิดพื้น (Push up) : ชันแขนทั้งสองข้างขึ้น ให้ลำตัวขนานกับพื้น และเกร็งหน้าท้องไว้

6. ท่าบริหารหลังส่วนบน  คือท่าตัว Y : นอนคว่ำลงกับพื้น จากนั้นยกแขนเป็นรูปตัว Y พร้อมเกร็งส่วนหลัง‘เซอร์กิตเทรนนิ่ง’ ทางเลือกดีๆ ของนักออกกำลังกาย thaihealth

ทั้ง 6 ท่านับเป็น 1 วงจรการเล่น จำนวนการเล่นของแต่ละท่าขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของกล้ามเนื้อผู้ฝึก เมื่อครบ 1 ท่าให้พักท่าละไม่เกิน 15 วินาที เมื่อเล่นครบ 6 ท่า ไม่ควรพักเกิน 1 นาที สำหรับอุปกรณ์เสริมที่สามารถนำมาใช้ประกอบการฝึกนั้น โค้ชเป้งแนะนำ ดัมเบล ยางยืด หรือขวดน้ำ ซึ่งแล้วแต่ความสะดวกของแต่ละคน

“สำหรับการพักกล้ามเนื้อในการฝึกเซอร์กิตเทรนนิ่งนั้น ผู้ฝึกแต่ละคนควรประเมินตัวเองว่า ถ้าฝึกแล้วหนักไปทางการใช้กล้ามเนื้อมากๆ ควรพักเล่นวันเว้นวัน หรือถ้าฝึกแล้วหนักไปทางแอโรบิกมากกว่าก็สามารถฝึกได้ทุกวัน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของกล้ามเนื้อแต่ละคน ที่ผู้ฝึกต้องประเมินตัวเองให้ได้” โค้งเป้งแนะนำเพิ่มเติม

* ข้อควรระวัง : สำหรับผู้ป่วยโรคความดัน และเบาหวาน ควรได้รับคำแนะนำจากแพทย์ก่อนที่จะออกกำลังกายทุกชนิด

ออฟไลน์ yochobun

• FOUNDER MEMBER
  • *
  • Total likes: 0
  • คะแนนพิเศษ: +0/-0
ขอบคุณครับ ;/nice

ออฟไลน์ gokoh

• PLATINUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 1
ขอบคุณสำหรับสาระความรู้ดีๆคับ

ออฟไลน์ RRyomakung919

• *
  • Total likes: 2
  • คะแนนพิเศษ: +3/-0
ขอบคุณครับ ถ้ามีท่าประกอบทุกข้อก็จะดีนะครับ

ออฟไลน์ bassage

• EXTRA PREMIUM MEMBER
  • *
ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ Weerachat12345

• *
  • Total likes: 2
ขอบคุณสาระดีดีนะครับ

ออฟไลน์ Armmy

• *
thank you for sharing

ออฟไลน์ siril

• *
  • Total likes: 3
  • คะแนนพิเศษ: +26/-2
อยากทักทายเป็นภาษาต่างด้าว
อยากเว่าภาษาลาวว่าฮักเหลือหลาย
อยากบอกว่า ไอชิเตะ อิรุโยะ ไปจนตาย
แต่ว่าอายเกินไป เลยเก็บไว้คนเดียว

ออฟไลน์ peter

• *
  • Total likes: 292
  • คะแนนพิเศษ: +11/-0
  • I am friendly
ขอบคุณความรู้ดีๆนะครับ

ออฟไลน์ micz_it

• *
  • Total likes: 3
ขอบคุณที่นำสิ่งดีๆ มาแบ่งปันกันนะครับ

ออฟไลน์ rarely25

• *
ขอบคุณครับ  ;/lovelove

ออฟไลน์ Monopoly

• *
  • คะแนนพิเศษ: +1/-0
Re: ‘เซอร์กิตเทรนนิ่ง’ ทางเลือกดีๆ ของนักออกกำลังกาย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 12:03:53 AM »
ขอบคุณมากๆๆนะจ้าาา  (:Thank you:)

ออฟไลน์ Thebestgane8

• *
  • Total likes: 128
Re: ‘เซอร์กิตเทรนนิ่ง’ ทางเลือกดีๆ ของนักออกกำลังกาย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 10:51:39 AM »
ขอบคุณมากครับสำหรับการเเชร์จะคอยติดตามอีกนะครับ

ออฟไลน์ meanadj

• PREMIUM MEMBER
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 07:28:22 PM »
ขอบคุณครับ ที่มาแชร์ความรู้

ออฟไลน์ panpan

• *
 (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:)

ออฟไลน์ thaimale2011

• *
  • Total likes: 71
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 10:28:04 AM »
ขอบคุณมากๆเลยนะครับ (:miss you:) (:miss you:)

ออนไลน์ dupbee

• *
 (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:)

ออฟไลน์ Twptsshop

• ครั้งแรก ที่รู้จักพงษ์ ก็ชอบและถูกชะตาขึ้นมาทันที และเท่าที่เห็นมา พงษ์เป็นคนที่ไม่มีพิษมีภัยกับใคร โชคดีที่ได้รู้จักพงษ์ครับ
  • CHAMPION MEMBER
  • *
  • Total likes: 334
  • คะแนนพิเศษ: +20/-0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 11:35:31 AM »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
💗💗💗⚘⚘⚘

ออฟไลน์ nongyosi485

• รักกันต้องรักที่ใจใช่สะตัง
  • *
  • Total likes: 4
  • มีดีทีเปลี่ยนแปลง
wow like love kiss

ออฟไลน์ Kinnikuworld

• *
  • Total likes: 14
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ออฟไลน์ wud

• *
  • Total likes: 14
  • คะแนนพิเศษ: +7/-0

ออฟไลน์ Kawin_x

• *
  • ทนายขี้เงี่ยน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2021, 04:51:45 PM »
ขอบคุณนะครับที่นำเสนอข้อมูลดีๆ  (:Nice:) (:Kiss:)

ออฟไลน์ Ka-Chay.2015

• ไม่ต้องรู้เรื่องส่วนตัวกันมากมาย .. แค่รู้เรื่องของกายกันและกันก็พอ
  • CHAMPION MEMBER
  • *
  • Total likes: 16
  • คะแนนพิเศษ: +9/-0
  • เป็นความสุขของกันและกัน
ขอบคุณครับ.....
สถานะ :

เป็นความสุข ของกันและกัน
                  ไม่จำเป็นต้องรู้เรื่องส่วนตัวกันมากมาย 
                   แค่ รู้เรื่องของ "กาย"  กันและกันก็พอ

18 Aug. 2015

* Calendar

กรกฎาคม 2024
อา. จ. อ. พ. พฤ. ศ. ส.
1 2 3 4 5 6
7 8 9 10 11 12 13
14 15 16 17 18 19 20
21 22 23 24 25 26 [27]
28 29 30 31