collapse

ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างปุ่มมหัศจรรย์ เข้าสู่โลกของการดูหนัง Netflix ด้วยตัวคุณเอง  (อ่าน 2923 ครั้ง)

ออฟไลน์ peter

• PREVILEGE MEMBER
  • *
  • Total likes: 292
  • คะแนนพิเศษ: +11/-0
  • I am friendly

ในวันหยุดพักผ่อนหรือเวลาพักแสนสบาย ใครหลายๆ คนก็คงอยากจะดูทีวีสบายๆ แต่สมาร์ททีวีเดี๋ยวนี้กว่าจะเข้าไปชมซักรายการก็ยุ่งยากเหลือเกิน ไหนจะสมาร์ทโฮมเฟอร์นิเจอร์รอบๆ ตัวอีก ซึ่งวันนี้ทางไทยแวร์จะมานำเสนอวิธีแก้ปัญหาเหล่านี้ด้วย เจ้าปุ่มกดที่มีชื่อว่า "The Switch" ของทาง Netflix ซึ่งทาง Netflix นั้น เป็นเว็บไซต์ดูหนังที่เป็นที่นิยมในต่างประเทศ ซึ่งไอเดียของปุ่มนี้ก็คือการสั่งการทุกอย่างได้ในปุ่มเดียว ไม่ว่าจะเป็นการหรี่ไฟ เปิดแอร์หรือเปิดทีวีเข้ารับชม Netflix ในขั้นตอนเดียว

ซึ่งทางเว็บไซต์ได้แชร์วิธี D.I.Y. เจ้าปุ่มสวิตซ์อเนกประสงค์ตัวนี้ ให้เพื่อนๆ ได้ประดิษฐ์มันขึ้นมาด้วยตัวเอง แต่ต้องมีพื้นฐานที่เข้าใจเล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้ ซึ่งได้แก่ อุปกรณ์อิเล็กโทรนิค วิธีการเขียนโปรแกรมและการใช้หัวแร้งบัดกรีชิ้นส่วนต่างๆ เข้าด้วยกัน ขั้นตอนและวิธีทำก็ยากพอสมควรเลยล่ะ ลองไปดูกันเลยดีกว่า ว่าจะเป็นยังไงบ้าง

• *
1. Know the Basics (เรียนรู้พื้นฐาน)

การใช้งานอุปกรณ์อิเล็กโทรนิคและ การเขียนโปรแกรมเบื้องต้น (สำหรับเขียนคำสั่งผ่าน Raspberry Pi) การใช้งานเครื่องมืออุปกรณ์ต่างๆ เช่น หัวแรงบัดกรี ขนาดและประเภทไขควงที่ใช้ในการประกอบชิ้นส่วนต่างๆ

• *
2. Understand the System (เข้าใจระบบการทำงาน)

สวิตซ์จะทำหน้าที่เป็นตัวส่งสัญญาณควบคุมสิ่งต่างๆ ภายในบ้าน โดยใช้สัญญาณ IR เปิดทีวีขึ้นมา แล้วเปิดเรียกใช้งาน Netflix ต่อมาก็จะเป็นชิปตัวควบคุมขนาดเล็กที่ทำหน้าที่ส่งสัญญาณผ่านเครือข่าย Wi-Fi ภายในบ้าน เชื่อมต่อกับโคมไฟ มือถือและแอพพลิเคชั่นที่ตั้งค่าไว้

• *
3. Select the Microcontroller (เลือกชิ้นส่วนตัวควบคุม)

หัวใจสำคัญของเจ้าสวิตซ์ตัวนี้ก็คือ Microcontroller (ชิปควบคุมขนาดเล็ก) เปรียบเหมือนสมองกลขนาดเล็กที่ทำหน้าที่สั่งการส่วนต่างๆ ให้ทำงานได้โดยการตั้งค่าผ่าน Raspberry Pi เขียนชุดคำสั่งขึ้นมาให้ชิปทำหน้าที่ตามคำสั่งนั้นๆ โดยชิปที่ทาง Netflix ใช้งานเป็นชิป Photon ที่มี Wi-Fi built-in มาให้ (สามารถคลิกเข้าไปดูได้ที่นี่เลย www.particle.io/prototype)

• *
4. Discover the IR (เช็คตัวส่งสัญญาณอินฟาเรด)

แน่นอนว่าทีวีที่รองรับการใช้งานนี้ ต้องสามารถเปิดแอพฯ Netflix ได้ ซึ่งก็ไม่พ้นแอนดรอยด์ทีวี หรือสามารถทีวี อย่างเช่น  ทีวี Sony Android 4K Full HDTV W800C /830C /X940C (เช็ครุ่นทีวีที่รองรับได้ที่นี่ https://devices.netflix.com/en/recommendedtv/) เมื่อมีทีวีดังกล่าวแล้ว ก็ลองทดสอบสัญญาณ IR ได้เลย

• *
5. Identify a Power Source (แบตเตอรี่แหล่งจ่ายไฟ)

อุปกรณ์อิเล็กโทรนิคต่างๆจำเป็นต้องใช้ไฟฟ้ากันทั้งนั้น การเลือกแบตเตอรี่ที่ใช้ก็เป็นสิ่งสำคัญ แบตเตอรี่ที่แนะนำเป็น Lithium-ion polymer ซึ่งเป็นแบตเตอรี่ที่นิยมใช้กันเป็นอย่างมากในปัจจุบัน สามารถชาร์จไฟมีอายุการใช้งานที่ยาวนาน หลังจากเลือกเสร็จแล้ว ก็นำมาต่อพ่วงกับสาย Micro USB สำหรับไว้ชาร์จเมื่อแบตเตอรี่หมด

• *
6. Create or Purchase a Physical Switch and Enclosure (ทำกล่องสำหรับใส่สวิตซ์และอุปกรณ์ต่างๆ)

สำหรับสวิตซ์ตัวนี้ เราสามารถเลือกออกแบบกล่องใส่ ได้ตามใจชอบจะทำขึ้นจากไม้ หรือ พลาสติก กล่องกระดาษก็ได้เช่นกัน โดยทาง Netflix ก็ได้แจกแบบสามมิติไว้แล้ว สามารถคลิกดาวน์โหลดได้ที่ makeit.netflix.com/assets/mns/build_step6_SwitchModels-1727e9f855f95e051085bfcff917aee09d0875fd12d70ee126661ef531d78207.zip (ตัวไฟล์จะเป็นนามสกุล .sldprt ใช้กับโปรแกรม Solidwork ของทาง CAD ครับผม)

• *
7. Get the Schematic (ต่อวงจรไฟฟ้า)

ความท้าทายได้เริ่มขึ้นแล้ว! จากนี้ไปก็จะเป็นการต่อวงจรต่างๆ เข้าด้วยกัน ระหว่างตัวสวิตซ์กับ Microcontroller และแหล่งจ่ายไฟ ขั้นตอนนี้อาจจะยากมากสำหรับผู้ที่เริ่มต้น เพราะว่าการบัดกรีวงจรนั้น หากไม่มีอุปกรณ์ดีๆ และฝีมือแล้วล่ะก็อาจจะทำพังได้ง่ายๆ เลยล่ะ หากใครต้องการแปลนวงจรไฟฟ้า สามารถดาวน์โหลดได้ที่นี่ makeit.netflix.com/assets/mns/build_step7_SwitchSchematic-57e2aae8956a70227920796180ed0a60e0454eb3a128ce70f54708635848c72f.pdf

• *
8. Assemble the Electronics (รวบรวมชิ้นส่วน)

เอาล่ะ ตอนนี้เราก็ได้ชิ้นส่วนต่างๆ ครบแล้ว เตรียมพร้อมที่จะประกอบลงกล่อง แต่อย่าเพิ่งประกอบลงกล่องนะครับ เพื่อที่จะทำให้ชิ้นส่วนต่างๆ สามารถทำงานได้ เราไปดูวิธีการตั้งค่าในส่วนถัดไปกันเลย

• *
9. Read the Existing IR Signals (วิธีการใช้สัญญาณ IR)

การที่จะเปิดทีวี พร้อมกับเรียกใช้งาน App Netflix ตัวรับสัญญาณ IR จะต้องตั้งค่าเป็นปุ่มเดียวกันกับรีโมทที่คุณใช้ โดยสัญญาณที่ใช้รีโมทกด อาจจะต้องกดหลายปุ่ม แต่เราสามารถปรับตั้งค่าตัวรับสัญญาณ ใส่ลงไปในตัว IR ที่อยู่ภายในกล่องได้ โดยสามารถตั้งค่าเซ็นเซอร์ IR ได้ผ่านการเชื่อมจาก Arduino นั่นเอง ส่วนวิธีการตั้งค่า สามารถกดเข้าไปดูตามนี้ได้เลย learn.adafruit.com/ir-sensor/using-an-ir-sensor

• *
10. Connect to your Local Network (เชื่อมต่อกับเครือข่ายท้องถิ่น)

ฟังก์ชั่นบางอย่างของเจ้าตัวสวิตซ์ตัวนี้ จำเป็นต้องใช้งานผ่านเราท์เตอร์ เพื่อเข้าถึงอุปกรณ์ต่างๆ ภายในบ้าน ดังนั้นจึงต้องตั้งค่าลงในตัว Microcontroller ส่วนแนวทางการใช้งานสามารถเข้าไปดูได้ที่ docs.particle.io/core/ หรือการเขียนคำสั่ง docs.particle.io/reference/cli/

• *
11. Set up your Smart Lights (ตั้งค่าโคมไฟอัจฉริยะ)

เพื่อให้ได้ประสบการณ์การรับชมหนังภาพยนตร์ที่ดีที่สุดของคุณ Netflix ขอแนะนำ Smart LED lightbulbs ที่ชื่อว่า Philips Hue (www2.meethue.com/en-us/) ซึ่งเจ้าตัวโคมไฟอัจฉริยะตัวนี้ มีความพิเศษตรงที่ สามารถปรับระดับแสงหรี่ไฟได้เหมือนโรงหนังเลยล่ะ ส่วนวิธีการตั้งค่า IP เพื่อใช้งานควบคุมผ่านสวิตซ์ก็เข้าไปดูได้ที่นี่ www.developers.meethue.com/documentation/getting-started

12. Get the Source Code (หา Source Code)

สามารถหา Source code ที่ใช้งานร่วมกับสวิตซ์และตัวรับส่งสัญญาณ IR ดาวน์โหลดได้จาก makeit.netflix.com/assets/mns/build_step12_SwitchSourceCode-629d4bf9176ed8d092a0af3eb49042f3e432db33343ffe89df6f2a5f88ffdffe.zip

13. Program your Microcontroller (โปรแกรม Microcontroller)

หากคุณกำลังนั่งอ่านวิธีทำทั้งหมดที่ผ่านมา ตอนนี้คุณสามารถเซ็ตค่าโปรแกรมในตัว Microcontroller ได้ตามนี้ (docs.particle.io/core/build/) เพื่อให้ใช้งานได้ คุณต้องใส่ IP Address และใส่ระยะเวลาการทำงานของ ตัวรับส่งสัญญาณ IR ให้ดียิ่งขึ้น จากขั้นตอนที่ 9

• *
14. Enjoy your Switch (เพลิดเพลินไปกับการใช้งาน)

ตอนนี้ทุกอย่างก็พร้อมแล้ว สำหรับเจ้าสวิตซ์ตัวนี้ เราไปเตรียมน้ำและป็อปคอร์นมากันเถอะ นำเจ้าสวิตซ์ตัวนี้ มาตั้งไว้ข้างโซฟา หรือบนโต๊ะกาแฟหันหน้าเข้ากับหน้าจอทีวี แล้วกดปุ่มเริ่มได้เลย !! ไฟจะค่อยๆมืดลง มือถือจะปรับเป็นระบบสั่น พร้อมกับทีวีที่เปิดขึ้นเพื่อรับชมภาพยนตร์ แต่ยังไม่หมดเพียงเท่านี้นะ คุณยังสามารถประยุกต์การใช้งานเจ้าสวิตซ์ตัวนี้ได้อีกด้วย ดูวิธีอื่นๆ ได้จากที่นี่เลย (makeit.netflix.com/the-switch/do-more)

เจ้าสวิตซ์ตัวนี้ เป็นงาน DIY ระดับ Hard Work ที่ยากมากๆ เลยล่ะแต่ก็เป็นไอเดียที่ดี ที่ทาง Netflix ได้มาแชร์วิธีทำให้ได้ดูกัน ทางทีมงานไทย์แวร์ก็อยากลองทำเหมือนกันนะ ขอตัวไปหาซื้ออุปกรณ์ก่อน ฮ่าๆ ลองมาชมวีดีโอโฆษณาตัวอย่างทางด้านล่างนี้ได้เลย

• *

ออฟไลน์ micz_it

• FOUNDER MEMBER
  • *
  • Total likes: 3
  • คะแนนพิเศษ: +0/-0
ขอบคุณที่นำสิ่งดีๆ มาแบ่งปันกันนะครับ

ออฟไลน์ rarely25

• PLATINUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 0
ขอบคุณครับ  ;/lovelove

ออฟไลน์ lookbackward

• *
  • Total likes: 2
ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ lookbackward

• *
  • Total likes: 2
ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ SacrificeJr

• PLATINUM MEMBER
  • *
เห็ฯเค้าว่าหนังไม่เยอะเท่าที่โฆษณาไว้นี่คับ

ออฟไลน์ blackcombat7

• *
  • Total likes: 1
ขอบคุณครับสำหรับการแบ่งปันครับผม

ออฟไลน์ therock

• *
  • Total likes: 7
ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันนนนนนนนนนนนน (:Thank you:)

ออฟไลน์ Thebestgane8

• *
  • Total likes: 128
ขอบคุณมากครับสำหรับการเเชร์จะคอยติดตามอีกนะครับ

ออฟไลน์ panpan

• *
 (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:)

ออฟไลน์ june_lol

• *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ที่นำมาแบ่งปันนะครับ

ออฟไลน์ thaimale2011

• *
  • Total likes: 71
 (:ok:) (:ok:) (:ok:) (:ok:) ขอบคุณมากๆนะครับ

* Calendar

กรกฎาคม 2024
อา. จ. อ. พ. พฤ. ศ. ส.
1 2 3 4 5 6
7 8 9 10 11 12 13
14 15 16 17 18 19 20
21 22 23 24 25 26 [27]
28 29 30 31