collapse

ผู้เขียน หัวข้อ: 7 สิ่งที่ไม่ควรทำในการบริหารกล้ามเนื้อแขนส่วนไบเซ็ปส์  (อ่าน 2046 ครั้ง)

ออฟไลน์ peter

• PREVILEGE MEMBER
  • *
  • Total likes: 292
  • คะแนนพิเศษ: +11/-0
  • I am friendly
7 สิ่งที่ไม่ควรทำในการบริหารกล้ามเนื้อแขนส่วนไบเซ็ปส์

หลากสิ่งที่หนุ่มเล่นกล้ามไม่ควรทำ เวลาออกกำลังกล้ามเนื้อส่วนไบเซ็ปส์ ซึ่งอาจส่งผลเสียต่อพัฒนาการความแข็งแรงของกล้ามแขนได้

คุณผู้ชายที่เข้าฟิตเนสเพื่อออกกำลังกายหวังเสริมสร้างความแข็งแรงให้ร่างกายเป็นประจำ อาจรู้สึกว่าทำไมกล้ามแขนไม่ฟิตเปรี๊ยะเหมือนคนอื่นโดยเฉพาะส่วนไบเซ็ปส์ ทั้งที่ฝึกมานานแล้ว วันนี้เราจึงรวบรวมสิ่งที่คุณอาจทำ ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อการสร้างกล้ามเนื้อไบเซ็ปส์มาบอกเพื่อหลีกเลี่ยงแล้วครับ

;/fit ไม่วอร์มอัพก่อนออกกำลัง

เชื่อว่าหลายคนน่าจะรู้อยู่แล้วว่าการวอร์มอัพเป็นสิ่งสำคัญในการออกกำลังกายมาก เพราะช่วยลดความเสี่ยงต่อการเกิดอาการบาดเจ็บได้ในระดับหนึ่ง โดยก่อนที่จะบริหารกล้ามเนื้อไบเซ็บส์ทุกครั้ง ให้ยกบาร์เบลน้ำหนักเบาในท่า Barbell Biceps Curl ให้ได้ 3 เซต เซตละ 15-20 ครั้งก่อนเสมอ

• *
 ;/fit ออกแรงยกบาร์เบลแบบไม่เต็มที่

หากคุณอยากสร้างกล้ามเนื้อไบเซ็ปส์ให้แข็งแรงตามต้องการละก็ ควรออกแรงยกบาร์เบลให้เต็มที่ เพราะนอกจากจะเพิ่มความท้าทายให้กล้ามเนื้อดังกล่าวแล้ว ยังช่วยเสริมความแข็งแรงไปพร้อม ๆ กันด้วย

;/fit ผ่อนแขนลงเร็วเกินไป

ระหว่างที่กำลังบริหารกล้ามเนื้อส่วนไบเซ็ปส์ด้วยบาร์เบล แม้ว่าคุณจะทำได้ดีในจังหวะยกขึ้น เพราะรู้สึกตึงที่กล้ามเนื้อไบเซ็ปส์ แต่การดึงแขนกลับเร็วเกินไปจะไม่ช่วยให้กล้ามเนื้อดังกล่าวแข็งแรงได้ไวขึ้น ดังนั้น จังหวะที่ผ่อนบาร์เบลลงควรทำช้า ๆ ใช้เวลาประมาณ 3-4 วินาทีต่อครั้ง ก็จะช่วยให้กล้ามเนื้อแน่นขึ้นได้

;/fit ใช้น้ำหนักมากเกินไปในช่วงแรก

บางคนอาจคิดว่าการยกบาร์เบลที่มีน้ำหนักเยอะ ๆ จะช่วยบริหารกล้ามเนื้อไบเซ็ปส์ให้ใหญ่ได้เร็ว จึงใช้บาร์เบลที่มีน้ำหนักมากตั้งแต่เริ่มฝึก ซึ่งนั่นไม่เป็นผลดีเลยแม้แต่น้อย เพราะมีโอกาสเสี่ยงทำให้กล้ามเนื้อได้รับบาดเจ็บได้ ฉะนั้นควรเริ่มจากน้ำหนักน้อย ๆ ก่อน แล้วเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ในภายหลัง

• *
 ;/fit ใช้บาร์เบลน้ำหนักเท่าเดิม ไม่เคยเปลี่ยน

บางคนเลือกที่จะยกบาร์เบลด้วยน้ำหนักเท่าเดิมทุกครั้งที่ออกกำลัง แต่วิธีนี้จะทำให้กล้ามเนื้อดังกล่าวเติบโตได้ช้า เพราะกล้ามเนื้อไบเซ็ปส์เกิดความเคยชินกับน้ำหนักเดิม ๆ แล้ว ดังนั้นควรเพิ่มน้ำหนักให้มากขึ้นเรื่อย ๆ เมื่อรู้สึกว่าบาร์เบลไซส์เดิมไม่หนักแล้ว

;/fit ไม่บริหารกล้ามเนื้อส่วนไทรเซ็ปส์เลย

ความจริงแล้ว ไบเซ็ปส์เป็นเพียงกล้ามเนื้อ 1 ใน 3 ส่วนของท่อนแขนส่วนบนเท่านั้น ขณะที่เหลือคือกล้ามเนื้อไทรเซ็ปส์ เมื่อเป็นเช่นนี้แล้ว แนะนำให้บริหารกล้ามเนื้อแขนทั้ง 2 ส่วนไปพร้อม ๆ กัน แถมยังช่วยให้กล้ามเนื้อไบเซ็ปส์เด่นชัดขึ้น

;/fit ควรฝึกท่า Pull Up ด้วย

เรียกได้ว่าท่า Pull Up หรือท่าดึงข้อเป็นวิธีออกกำลังกล้ามเนื้อแขนแบบเบสิกที่สุดเลยก็ว่าได้ แต่ช่วยบริหารกล้ามเนื้อไบเซ็ปส์ กล้ามปีก และแผ่นหลังไปพร้อม ๆ กันได้เป็นอย่างดี ฉะนั้นควรฝึกท่านี้ เพื่อเสริมความแข็งแรงให้กล้ามเนื้อไบเซ็ปส์ด้วย

เมื่อรู้แบบนี้แล้ว คราวนี้ให้หนุ่ม ๆ ลองกลับไปสำรวจวิธีออกกำลังกล้ามเนื้อแขนส่วนไบเซ็ปส์ของตัวเองดูว่า มีอะไรที่ต้องปรับหรือแก้ไขหรือเปล่า ทั้งนี้ก็เพื่อให้เรี่ยวแรงและความเหน็ดเหนื่อยที่เสียไปคุ้มค่ากับผลลัพธ์ที่ได้ ดีกว่าเสียแรงเปล่าเพราะออกกำลังผิด ๆ ครับ

ออฟไลน์ micz_it

• FOUNDER MEMBER
  • *
  • Total likes: 3
  • คะแนนพิเศษ: +0/-0
ขอบคุณที่นำสิ่งดีๆ มาแบ่งปันกันนะครับ

ออฟไลน์ rarely25

• PLATINUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 0
ขอบคุณครับ  ;/lovelove

ออฟไลน์ rnon

• PREMIUM MEMBER
  • *
Tips นี้โดนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wud

• *
  • Total likes: 14
  • คะแนนพิเศษ: +7/-0

ออฟไลน์ lookbackward

• *
  • Total likes: 2
ขอบคุณครับบบ

ออฟไลน์ Monopoly

• *
  • คะแนนพิเศษ: +1/-0
ขอบคุณมากๆๆนะจ้าาา  (:Thank you:)

ออฟไลน์ Thebestgane8

• *
  • Total likes: 128
ขอบคุณมากครับสำหรับการเเชร์ จะติดตามเรื่อยๆนะครับ

ออฟไลน์ panpan

• *
 (:Thank you:) (:Thank you:)

ออฟไลน์ dupbee

• *
  • Total likes: 1

• *

• *
 (:oop:) (:oop:) (:oop:) (:oop:) (:oop:) (:oop:)

ออฟไลน์ Twptsshop

• ครั้งแรก ที่รู้จักพงษ์ ก็ชอบและถูกชะตาขึ้นมาทันที และเท่าที่เห็นมา พงษ์เป็นคนที่ไม่มีพิษมีภัยกับใคร โชคดีที่ได้รู้จักพงษ์ครับ
  • CHAMPION MEMBER
  • *
  • Total likes: 328
  • คะแนนพิเศษ: +20/-0
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
💗💗💗⚘⚘⚘

ออฟไลน์ nongyosi485

• รักกันต้องรักที่ใจใช่สะตัง
  • *
  • Total likes: 4
  • มีดีทีเปลี่ยนแปลง
wow like love kiss

ออฟไลน์ Kinnikuworld

• *
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ออฟไลน์ Amnaj.s

• *
  • Total likes: 4
ขอบคุณสิ่งดีๆที่นำมาแบ่งปันครับ

ออฟไลน์ wud

• *
  • คะแนนพิเศษ: +7/-0
ชอบมากครับทำประจำ (:Nice:) (:Nice:) (:Nice:) (:Nice:)

ออฟไลน์ Kawin_x

• *
  • ทนายขี้เงี่ยน
ขอบคุณสำหรับกระทู้และข้อมูลที่เป็นประโยชน์นะครับ  (:Kiss:) (:Nice:)

ออฟไลน์ Ka-Chay.2015

• ไม่ต้องรู้เรื่องส่วนตัวกันมากมาย .. แค่รู้เรื่องของกายกันและกันก็พอ
  • CHAMPION MEMBER
  • *
  • Total likes: 15
  • คะแนนพิเศษ: +9/-0
  • เป็นความสุขของกันและกัน
ขอบคุณมากมากครับ
สถานะ :

เป็นความสุข ของกันและกัน
                  ไม่จำเป็นต้องรู้เรื่องส่วนตัวกันมากมาย 
                   แค่ รู้เรื่องของ "กาย"  กันและกันก็พอ

18 Aug. 2015

* Calendar

เมษายน 2024
อา. จ. อ. พ. พฤ. ศ. ส.
1 2 3 4 5 6
7 8 9 10 11 12 13
14 15 [16] 17 18 19 20
21 22 23 24 25 26 27
28 29 30