collapse

ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพชุดที่1"สวรรค์บ้านนา กับ ลีลาหนุ่มบ้านทุ่ง"(Member Zone)  (อ่าน 2651 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • FOUNDER MEMBER
  • *
  • Total likes: 851
  • คะแนนพิเศษ: +86/-2

(:Welcome:)

ยินดีต้อนรับสู่
" สวรรค์บ้านนา กับ ลีลาหนุ่มบ้านทุ่ง"

ชุดที่1 เริ่มวันใหม่ เช้าตรู่ มุ่งสู่ท้องนา

{flower4}

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน
ผมพงษ์ ครับ เป็นหนุ่มบ้านนา หน้าตาธรรมดาๆ มีอาชีพหลักๆ ที่ดำเนินรอยตามพ่อ แม่ตั้งแต่เด็กๆ
ตั้งแต่จำความได้ชีวิตหลักๆ ก็คือท้องทุ่งนา กลิ่นโคลน กลิ่นยอดข้าว ผมทำไร่ทำนา ตั้งแต่รุ่นปู่รุ่นย่า
จนมาพ่อแม่ และ รุ่นผม จนเรียนรู้วิถีชีวิตแห่งความอดทน ของการทำไร่ทำนา จนมาถึงทุกวันนี้
 ภาพชุดนี้ผม...ขอเสนอ มุมต่างๆ ที่ได้เคย เห็นเคยสัมผัส มาตั้งแต่เด็กๆ ก่อนที่จะมาหางานทำ
อยู่ที่กรุงเทพ เมืองใหญ่เมืองนี้
  ทุกๆวันผมจะออกจากบ้านแต่เช้าตรู่ มาที่ไร่นา ของผม ช่วงนี้เป็นช่วงที่ได้ทำการ
ปักข้าวเรียบร้อยแล้ว ข้าวกำลังเขียวเลยครับ ช่วงนี้ผมมีหน้าที่ หลักๆ คือ ซ่อมแซมข้าวที่ห่าง ดูแลไม่ให้หญ้าเกิดในนา

ใส่ปุ๋ย หรือ ตกแต่งคันนา ช่วยทำให้น้ำไหล ไม่เหนื่อยเท่าช่วงปักดำ หรือ ตอนเกี่ยวข้าว

วันนี้ผมตื่นแต่เช้าตรู่...ไปนากับผมนะครับ

อุปกรณ์หลักๆ ก็ไม่มีอะไรมากแค่มีด กับย่ามครับ เพราะที่กระท่อมปลายนา ของผมมีทุกอย่าง

ถึงผืนนาผืนใหญ่...ที่มีข้าวเขียวขจี เป็นผลผลิตของพวกผมเอง

วันนี้ผมเตรียมมีมาถางหญ้า....ให้เกลี้ยง

มาถึงก่อน....ลงมือทำงาน ขอสูดอากาศเย็นๆ กลิ่นข้าวหอมๆ ก่อนครับ

ผืนนา...ผืนนี้ คือ อาหาร ปากท้องของครอบครัวของผมเลยครับ

ถึงที่นาจะไม่ใหญ่ กว้างมาก ...แต่ก็พอกิน ไปตลอดปีเลยครับ

ขอเก็บของ...เตรียมทำงานก่อนนะครับ

เริ่มแรกก็...ดึงหญ้าที่มันจะมาแย่งอาหารของข้าวออกก่อน

จากนั้นก็สำรวจว่า...ข้าวตรงไหนมันแหว่ง ก็ซ่อมให้แน่นจะได้งามๆ

ต้องดูดีๆครับ...หญ้าบางครั้งจะมาแย่งอาหารข้าวของเรา บางครั้งข้าวก็ตายด้วย

ตรงนี้ข้าวบาง...ต้องแซมหน่อยครับ

ภาพที่11-20

วันนี้...อากาศร้อนอบอ้าว....แต่เช้าเลยครับ ลมไม่ค่อยมี

เริ่มอยากถอด.....ทั้งกางเกง แผ่ลมเย็นๆ  ให้มันสบายตัวจังเลย

แต่เกรงใจลุง....ข้างๆนาผม...เดียวแกตกใจ ไว้ให้แกกลับ...วันนี้ผมมีถอดแน่ๆ

ขอจัดการ.....หญ้าที่ชอบมาแย่ง......ข้าวผมก่อน  **ถอนจั่งซี่มัน...ต้องถอน..**

อารมณ์ผมต่อนนี้....คิดถึงลมเย็นๆ ได้นอนแก้ผ้า...ข้างกระทอม...มีคนมานวดให้คงสบายใจ กลางทุ่งเลยครับ

เหมือนเมื่อ อาทิตย์ก่อน.....ที่มี น้องละออ  สาวข้างบ้านที่ แอบหลงรักผม...มานาน ที่อาสา เอาข้าวเที่ยงมาส่ง  จนผมเผลอ...ตัวไป
ทำอะไร....เกินเลยไป  เพราะความหน้ามืดตามัว ของผมจริงๆ

แต่พอนึกถึง......วันนั้นทีไร........ผมเองก็  อารมณ์อยากก็  แทบไม่อยากทำงาน

นึกถึง.....ความสุขที่ หนุ่มบ้านนา  อยู่กลางนากับ  สาวน้อย สองต่อสอง ใครมันจะห้ามใจไหวครับ

........ลมแดดเริ่มมา.......ผมเปลี่ยนงานมาขุดดิน  ตรงคันนา....ให้น้ำไหลสะดวก

ต้องสำรวจก่อน ว่าตรงไหน...เป็นเนิน ตรงไหนเป็นที่ลุ่ม น้ำจะได้ไหลได้สะดวกครับ

แดด...ดีๆ แบบนี้ เหงื่อไหลเป็นทางเลยครับ  กลิ่นกายของหนุ่มบ้านนา คละคลุ้งด้วย อารมณ์อยาก.....เลยครับ

ภาพที่21-26

มาเริ่ม.....ขุดกันเลยครับ ดินตรงนี้แข็ง ต้องออกแรงกันหน่อย

เอ้า.....ขุดๆๆ อึ๊บๆๆๆ   

กล้ามผม....ได้ออกแรงจากจอบจากมีด.....ทำให้หุ่นแน่น  อกฟิต  สาวๆเห็นชอบมาลูปๆคล่ำๆ ทำให้ผมใจสั่นประจำ

กระสอบปุ่ยที่..หว่านใส่นาเมื่อ 3 วันที่แล้ว ผมก็ต้องเก็บให้ดี เดียวได้ใช้ประโยชน์อีก

กระสอบปุ่ย.....ตราหัววันคันไถ สูตร ที่ช่วยให้ข้าวออกรวงสวย  อีกไม่กี่อาทิตย์น้ำก็จะเขียว.... เพราะปุ่ยแล้วครับ

{flower4}

*** ยังไม่จบนะครับ..อย่าลืมติดตามต่อ เร็วๆนี้ครับ ****

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2017, 07:53:54 PM โดย พงษ์ »

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • FOUNDER MEMBER
  • *
  • Total likes: 851
  • คะแนนพิเศษ: +86/-2
Re: " สวรรค์บ้านนา กับ ลีลาหนุ่มบ้านทุ่ง"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 04:25:12 PM »

{flower2}หลังจากชมภาพเสร็จแล้ว...เรียนเชิญมอบกำลังใจให้กับเรา  {flower2}

พงษ์ครับ

http://www.musicmassage.net/index.php?topic=3606.0

ชอบ หรือ ไม่ชอบ
แสดงความคิดเห็นเป็นกำลังใจได้นะครับ
จะได้เอามาปรับปรุงในภาพ ชุด หน้าด้วยครับ
คำชมของสมาชิกทุกท่าน เป็นเสมือนคำขอบคุณ ที่มอบกำลังใจให้เรานะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2016, 06:21:07 PM โดย admin »

ออฟไลน์ Ka-Chay.2015

• ไม่ต้องรู้เรื่องส่วนตัวกันมากมาย .. แค่รู้เรื่องของกายกันและกันก็พอ
  • CHAMPION MEMBER
  • PREVILEGE MEMBER
  • *
  • Total likes: 16
  • คะแนนพิเศษ: +9/-0
  • เป็นความสุขของกันและกัน
 (:Kiss:)
ชอบมากครบบบบบบ
สถานะ :

เป็นความสุข ของกันและกัน
                  ไม่จำเป็นต้องรู้เรื่องส่วนตัวกันมากมาย 
                   แค่ รู้เรื่องของ "กาย"  กันและกันก็พอ

18 Aug. 2015

* Calendar

กรกฎาคม 2024
อา. จ. อ. พ. พฤ. ศ. ส.
1 2 3 4 5 6
7 8 9 10 11 12 13
14 15 16 17 18 19 20
21 22 23 24 25 26 [27]
28 29 30 31