collapse

ผู้เขียน หัวข้อ: 9 วิธีบำรุงไตให้แข็งแรง และป้องกันตัวเองให้ห่างไกลจากโรคไตเสื่อม  (อ่าน 1656 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyu4

• MEMBER
  • *
  • Total likes: 1
  • คะแนนพิเศษ: +0/-0
9 วิธีบำรุงไตให้แข็งแรง และป้องกันตัวเองให้ห่างไกลจากโรคไตเสื่อม

ไตเป็นอวัยวะฟอกของเสียออกจากร่างกาย และทำให้ร่างกายขับออกไปในรูปของปัสสาวะ ดังนั้นจึงนับว่าเป็นอวัยวะที่สำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าอวัยวะชนิดอื่นเลย และที่สำคัญ หากมีอาการไตเสื่อมขึ้นมาแล้ว ไตจะไม่สามารถฟื้นฟูตัวเองให้กลับสู่สภาพเดิมได้ ยกเว้นการผ่าตัดเปลี่ยนถ่าย ดังนั้น เราจึงควรหมั่นดูแลรักษาไตของเราให้ใช้งานและอยู่คู่กับเราให้นานที่สุด และไม่เสื่อมไปก่อนวัยอันควร วันนี้เรามีข้อแนะนำง่ายๆ มาบอกกันสำหรับวิธีการบำรุงไตครับ
1. ควรตรวจดูระดับน้ำตาลในเลือดอยู่เสมอ โดยเฉพาะคนที่เป็นโรคเบาหวาน หรือมีน้ำตาลในเลือดสูง ทั้งนี้เพราะเจ้าน้ำตาลนั้นเป็นหนึ่งในตัวที่จะทำให้ไตของเราเสื่อมลงก่อนวัยอันควร นอกจากนั้นควรทำการควบคุมระดับความดันในเลือดให้สม่ำเสมอด้วยเช่นกัน เพราะระดับความดันที่ไม่คงที่สามารถทำให้ไตเสื่อมลงได้เช่นกันครับufabet

2. ควบคุมอาหาร เราไม่ควรทานอาหารที่มีรสจัดจนเกินไปครับ โดยเฉพาะอาหารที่มีรสเค็มจัด หรือเผ็ดจัด ทั้งนี้ก็เพราะว่าเจ้าอาหารรสจัดนี้จะทำให้ระบบการกรองของเสียของไตนั้นทำงานหนักขึ้น และจะทำให้ไตเสื่อมก่อนวันอันควรได้นั่นเอง และอีกอย่างหนึ่งที่อยากจะแนะนำก็คือ ไม่ควรเน้นรับประทานอาหารที่มีโปรตีนมากจนเกินไป เพราะเป็นตัวเร่งให้เกิดของเสียในกระบวนการกรองของไตครับ

3. ควบคุมอาหารประเภทที่มีไขมันเยอะ เช่น ของผัดหรือของทอด และเข้ารับการตรวจไขมันในเลือดอย่างเป็นประจำสมัครufabet   

4. ควรดื่มน้ำอย่างพอเพียงในแต่ละวัน คือประมาณ 6-8 แก้ว แต่ไม่ควรดื่มมากจนเกินไปเพราะจะทำให้กระบวนการกรองไม่ได้หยุดพัก

5. ควรลดหรือเลิกเครื่องดื่มประเภทแอลกอฮอล์ เพราะแอลกอฮอล์นั้นมีผลต่อตับและไต สำหรับนักดื่มที่ดื่มจัดนั้นไตจะเสื่อมลงได้เร็วกว่าปกติ รวมไปถึงการสูบบุหรี่เช่นเดียวกัน

6. ไม่ควรใช้ยาหรืออาหารเสริมที่มีอันตรายต่อไตยูฟ่าเบท   

7. พักผ่อนอย่างเพียงพอ ไม่ควรนอนดึก หรือพักผ่อนน้อยจนเกินไป เพราะจะส่งผลให้ไตไม่ได้พัก

8. หาเวลาว่างอย่างน้อยวันละ 30 นาทีสำหรับการออกกำลังกาย เพราะการออกกำลังกายนั้นช่วยในเรื่องระบบไหลเวียนโลหิต กำจัดไขมันส่วนเกิน และขับเกลือออกมาทางเหงื่อ ส่งผลทำให้เป็นผลดีต่อไตเพราะไตไม่ต้องทำงานหนักมากเกินไปนั่นเอง

9. หากพบว่าเป็นโรคไตควรเข้ารับคำแนะนำ และปฏิบัติตามคำสั่งของแพทย์อย่างเคร่งครัด

จะเห็นได้ว่า หลักๆ เลยในเรื่องของการดูแลรักษาไตนั้น ก็มักจะสัมพันธ์กับการออกกำลังกาย ลดอาหารรสจัด หรือเลิกดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ทั้งนี้หากคุณสามารถปฏิบัติตามได้ ไม่เพียงแต่จะส่งผลดีต่อไตเท่านั้น ยังทำให้ร่างกายของคุณเกิดความสมดุล มีภูมิต้านทานต่อทุกโรคอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ Tawan

• FOUNDER MEMBER
  • *
  • Total likes: 25
 (:Good night:) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thaimale2011

• PREVILEGE MEMBER
  • *
  • Total likes: 71
ขอบคุณมากๆเลยนะครับ (:55:)

ออฟไลน์ mymekh

• *
  • Total likes: 3
 (:??:)ขอบคุณครับบบบบบบ

• *
 (:Lover:) สุดยอด -ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dupbee

• *

• *
 (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:) (:Thank you:)

• *

• *

• *

ออฟไลน์ Vivitphon

• *
  • Total likes: 5
 (:Nevermind:) ขอบคุณสำหรับข้อมูลและบทความดีๆ ครับ

ออนไลน์ Twptsshop

• ครั้งแรก ที่รู้จักพงษ์ ก็ชอบและถูกชะตาขึ้นมาทันที และเท่าที่เห็นมา พงษ์เป็นคนที่ไม่มีพิษมีภัยกับใคร โชคดีที่ได้รู้จักพงษ์ครับ
  • CHAMPION MEMBER
  • *
  • Total likes: 326
  • คะแนนพิเศษ: +20/-0
ขอบคุณครับที่นำข้อมูลดีๆมาแบ่งปัน
💗💗💗⚘⚘⚘

ออฟไลน์ dylan128

• PREMIUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 0
 (:555:) (:ok:) (:ok:) (:ok:) (:ok:) (:ok:) (:ok:)

ออนไลน์ Twptsshop

• ครั้งแรก ที่รู้จักพงษ์ ก็ชอบและถูกชะตาขึ้นมาทันที และเท่าที่เห็นมา พงษ์เป็นคนที่ไม่มีพิษมีภัยกับใคร โชคดีที่ได้รู้จักพงษ์ครับ
  • *
  • Total likes: 326
  • คะแนนพิเศษ: +20/-0
ร้อยู่ แต่ทำไม่ได้ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
💗💗💗⚘⚘⚘

ออฟไลน์ kong215

• *
  • Total likes: 23
  • คะแนนพิเศษ: +1/-0

ออฟไลน์ nongyosi485

• รักกันต้องรักที่ใจใช่สะตัง
  • *
  • Total likes: 4
  • มีดีทีเปลี่ยนแปลง

ออฟไลน์ Kinnikuworld

• PLATINUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 14
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ออฟไลน์ benzkung

• *
  • Total likes: 117

ออฟไลน์ jack

• *
  • Total likes: 2
  • คะแนนพิเศษ: +1/-1
ขอบคุณนะครับ (:Kiss:)

ออฟไลน์ benzkung

• *
  • Total likes: 117

ออฟไลน์ Amnaj.s

• *
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ออฟไลน์ Amnaj.s

• *
ขอบคุณสิ่งดีๆที่นำมาแบ่งปันครับ

ออฟไลน์ wud

• *
  • Total likes: 14
  • คะแนนพิเศษ: +7/-0
โอ้ยยยๆๆๆ ต้องรีบนอนแล้ว (:AIAI:) (:AIAI:) (:AIAI:) (:AIAI:)

ออฟไลน์ Kawin_x

• *
  • Total likes: 0
  • ทนายขี้เงี่ยน
ขอบคุณสำหรับกระทู้และข้อมูลที่เป็นประโยชน์นะครับ  (:Kiss:) (:Nice:)

ออฟไลน์ Ka-Chay.2015

• ไม่ต้องรู้เรื่องส่วนตัวกันมากมาย .. แค่รู้เรื่องของกายกันและกันก็พอ
  • *
  • Total likes: 15
  • คะแนนพิเศษ: +9/-0
  • เป็นความสุขของกันและกัน
ขอบคุณครับบบบบบบ
สถานะ :

เป็นความสุข ของกันและกัน
                  ไม่จำเป็นต้องรู้เรื่องส่วนตัวกันมากมาย 
                   แค่ รู้เรื่องของ "กาย"  กันและกันก็พอ

18 Aug. 2015

* Calendar

มีนาคม 2024
อา. จ. อ. พ. พฤ. ศ. ส.
1 2
3 4 5 6 7 8 9
10 11 12 13 14 15 16
17 18 19 20 21 22 23
24 25 26 27 [28] 29 30
31