collapse

ผู้เขียน หัวข้อ: กรมอนามัย เตือน 3 สารอันตรายจากควันธูป สูดดมสะสมเสี่ยงมะเร็ง  (อ่าน 6065 ครั้ง)

ออฟไลน์ queensonia

• EXTRA PREMIUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 42
  • คะแนนพิเศษ: +0/-0
กรมอนามัย เตือน 3 สารอันตรายจากควันธูป สูดดมสะสมเสี่ยงมะเร็ง

กรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข  เตือนอันตรายจากการสูดดมควันธูปสะสมนาน ๆ อาจเสี่ยงได้รับสารเบนซีน (Benzene),   1,3 บิวทาไดอีน (1,3-Butadiene)  และ เบนโซเอไพรีน (Benzo(a)pyrene) ที่เป็นสารก่อมะเร็ง แนะนำให้จุดธูปในที่ที่มีอากาศถ่ายเทสะดวก และดับให้สนิทเพื่อป้องกันไฟไหม้ พร้อมย้ำ เด็กเล็กป่วยโรคภูมิแพ้เลี่ยงสูดดม

ดร.นพ.พรเทพ  ศิริวนารังสรรค์  อธิบดีกรมอนามัย  เปิดเผยว่า การจุดธูปจำนวนมาก ๆ แต่ละครั้ง ธูปที่เผาไหม้จะปล่อยฝุ่นละอองและสารมลพิษออกมามากมาย ซึ่งมีสารบางชนิดที่อาจเป็นสารก่อมะเร็ง โดยเฉพาะสารเบนซีน (Benzene),   1,3 บิวทาไดอีน (1,3-Butadiene)  และ เบนโซเอไพรีน (Benzo(a)pyrene) เป็นสารก่อมะเร็งที่เกิดจากการเผาไหม้ของกาว  ขี้เลื่อยและน้ำหอมในธูป  สารดังกล่าวสามารถก่อมะเร็งได้หลายชนิด เช่น  มะเร็งเม็ดเลือดขาว มะเร็งเม็ดเลือด  มะเร็งปอด และมะเร็งกระเพาะปัสสาวะ  นอกจากนี้ในควันธูปยังมีสารมลพิษอีกหลายชนิดที่ส่งผลกระทบต่อสุขภาพ เช่น ก๊าซซัลเฟอร์ไดออกไซด์ ก๊าซไนโตรเจนไดออกไซด์ ก๊าซคาร์บอนมอนออกไซด์  ก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์  เป็นต้น  ซึ่งมีฤทธิ์ทำให้เกิดอาการระคายเคืองตาและระบบทางเดินหายใจ เช่น ตาแห้ง แสบตา น้ำตาไหล ระคายเคืองจมูก จาม ไอ ระคายคอ หายใจลำบาก และยังทำให้ปวดศีรษะ  เหนื่อยล้า  ง่วงนอน และ หมดสติได้หากสูดดมระยะเวลายาวนาน

ดร.นพ.พรเทพ  กล่าวต่อไปว่า การป้องกันตนเองและบุคคลรอบข้างเพื่อป้องกันผลกระทบต่อสุขภาพ จึงควรหลีกเลี่ยงการจุดธูปในบริเวณที่อากาศไม่ถ่ายเทหรืออากาศถ่ายเทไม่สะดวก เช่น ห้องแอร์  ห้องที่ไม่มีประตูหน้าต่าง  ใช้ธูปขนาดสั้นแทนธูปขนาดยาวเพื่อให้เกิดควันในระยะเวลาที่สั้นกว่า สำหรับศาลเจ้า ควรตั้งกระถางธูปไว้นอกอาคารหรือในที่ที่อากาศถ่ายเทสะดวกและเมื่อเสร็จพิธีการควรดับหรือเก็บธูปให้เร็วขึ้น เพื่อป้องกันอันตรายและเสี่ยงเกิด      ไฟไหม้ที่มีสาเหตุจากความประมาทได้ ส่วนกรณีเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในศาสนสถาน ควรหลีกเลี่ยงการสัมผัสควันธูปเป็นระยะเวลานานและต่อเนื่อง และหลังการสัมผัสควันธูปควรล้างมือ ล้างหน้าล้างตาให้บ่อยขึ้น

“ทั้งนี้ กลุ่มเด็ก สตรีมีครรภ์ ผู้สูงอายุ ผู้ที่มีโรคประจำตัว เช่น โรคหัวใจ หอบหืด ภูมิแพ้ ถุงลมปอด นับเป็นกลุ่มเสี่ยงที่จะได้รับผลกระทบมากกว่ากลุ่มอื่น โดยเฉพาะบ้านที่มีเด็กเล็ก เนื่องจากโรคภูมิแพ้เป็นโรคที่พบบ่อยในเด็ก    ส่วนใหญ่เกิดจากสภาพแวดล้อมที่ไม่เหมาะสม เช่น อับทึบ ชื้น มีเชื้อรา หรือฝุ่นละออง  ซึ่งเป็นสารกระตุ้นให้เด็กเกิดอาการแพ้ จึงควรหลีกเลี่ยงการสัมผัสหรือสูดดมควันธูป หากไม่สามารถเลี่ยงได้ให้ใช้ผ้าเช็ดหน้าหรือหน้ากากอนามัย ปิดปากและจมูก รวมทั้งหลีกเลี่ยงการพักผ่อนหรือนอนหลับบริเวณที่มีการจุดธูป และหมั่นทำความสะอาดบ้านอย่างน้อยสัปดาห์ละครั้งเพื่อลดการสะสมของฝุ่นละอองจากควันธูปที่อาจตกค้างได้”  อธิบดีกรมอนามัย กล่าวในที่สุด

Credit : กรมอนามัย

ออฟไลน์ greedgrade

• PREVILEGE MEMBER
  • *
  • Total likes: 8
  • คะแนนพิเศษ: +158/-1
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mike01

• *
  • Total likes: 23
  • คะแนนพิเศษ: +8/-1
ขอบคุณครับ

tonn888

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ

tonn888

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ rakheekhow

• *
  • Total likes: 1
  • คะแนนพิเศษ: +4/-0
รับทราบคับ ขอบคุรครับ

ออฟไลน์ oleang

• PREMIUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 0
  • คะแนนพิเศษ: +1/-0
ผมคงต้องระวังอะครับ เพราะจุดธูปไกว้พระเยอะมาก คงต้องรีบทำตามคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Angel B

• PLATINUM MEMBER
  • *
  • คะแนนพิเศษ: +1/-0
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ pugpugmam

• *
ขอบคุณครับที่มีสิ่งดีดี..มาให้อ่านนะครับ

ออฟไลน์ mcky

• FOUNDER MEMBER
  • *
  • Total likes: 83
  • คะแนนพิเศษ: +8/-0
ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ mcky

• *
  • Total likes: 83
  • คะแนนพิเศษ: +8/-0
ผมคงต้องระวังอะครับ เพราะจุดธูปไกว้พระเยอะมาก คงต้องรีบทำตามคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ
/;ok /;ok

ออฟไลน์ Donut

• *
  • คะแนนพิเศษ: +5/-0
ขอบคุณครับ
I think, therefore I am.

ออฟไลน์ OrangeMix

• *
  • Total likes: 3
  • Paradise ♪
เคยได้ยินเหมือนกัน น่ากลัวครับ

ออฟไลน์ brent

• *

ออฟไลน์ Swordman_s

• *
ขอบคุณครับ

• *
ดีจังเลย Thank you  /;juju /;juju /;juju /;juju

ออฟไลน์ Shinjuku

• *
  • Total likes: 17
  • คะแนนพิเศษ: +3/-0
ขอบคุณครับ ชอบมากครับ

ออฟไลน์ Donut

• *
  • คะแนนพิเศษ: +5/-0
I think, therefore I am.

ออฟไลน์ ooo123

• *
  • Total likes: 2
  • คะแนนพิเศษ: +1/-1
ขอบคุนครับ

• *
ดีมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ thaimale2011

• *
  • Total likes: 71
ขอบคุณครับ  ;/kiku

• *
 ;/nice ;/nice ;/nice ;/nice ;/nice

ออฟไลน์ OrangeMix

• *
  • Total likes: 3
  • Paradise ♪
ได้ยินบ่อยเหมือนกัน ขอบคุณครับ

• *
ของดีทั้งน้้น อ่านได้ประโยชน์  ;/fit ;/fit ;/fit

ออฟไลน์ thaimale2011

• *
  • Total likes: 71
ขอบคุณครับ  ;/kiku

* Calendar

มีนาคม 2024
อา. จ. อ. พ. พฤ. ศ. ส.
1 2
3 4 5 6 7 8 9
10 11 12 13 14 15 16
17 18 19 20 21 22 23
24 25 26 27 28 [29] 30
31